Ranking đại học của Nhật!

Nguyễn Kiên Cường
(Steady)

Moderator
Mới đọc được cái ranking này trên tuần báo Diamond của Nhật (số ra 2003/10/25), ghi lại 10 trường đầu cho mọi người tham khảo :D
(tên tiếng Nhật, tên tiếng Anh, trường công - tư, điểm xếp hạng...)
1, 東京大学 - Tokyo University (Pub) - 67.80
2, 東京工業大学 - Tokyo Institue of Technology (Pub) - 64.07
3, 京都大学 - Kyoto University (Pub) - 62.33
4, 一橋大学 - Hitotsubashi University (Pub) - 60.85
5, 慶應義塾大学 - Keio University (Pri) - 60.60
6, 早稲田大学 - Waseda University (Pri) - 58.43
7, 北海道大学 - Hokaido University (Pub) - 57.04
8, 東北大学 - Tohoku University (Pub) - 56.95
9, 九州大学 - Kyushyu University (Pub) - 56.76
10, 名古屋大学 - Nagoya University (Pub) - 56.36
.....
Bác nào muốn biết trong bảng xếp hạng này trường nào đứng thứ mấy thì đề nghị viết trực tiếp.. mình ngại ngồi gõ hết vào lắm.. ak ak...

To em My: Hôm trước cái vụ hỏi và quyết định trường cho vụ đi chơi 20 ngày của em đến đâu rồi? Cuối cùng chọn đi Anh hay Nhật?

ことしは。。。なついきます。。。

Chỉnh sửa lần cuối:
はじめまして!宜しくお願いいたします!新人のルォンです。
 亜細亜大学と法政大学について聞きたいのですが....
 ありまレベルは高くはないとおもいますが、いっちょう調べたいのです、今年の10月ごろに大学受験だからね。今は高校2年生です。
 Mong duoc cac anh chi 先輩 chi giup nhieu!!

hì, em check thử giúp chị xem trường này thứ mấy, thanksss
奈良先端科学技術大学院大学
Đây ko hẳn là university nên không hiểu có trong list em đọc không.
Nhìn cái avatar mới của em mới nhớ ra. Em có biết thì bày cho chị cách xâu mấy con hạc giấy lại thành 1 chuỗi như vậy với?

Luong Ngoc Hung đã viết:
はじめまして!宜しくお願いいたします!新人のルォンです。
 亜細亜大学と法政大学について聞きたいのですが....
 ありまレベルは高くはないとおもいますが、いっちょう調べたいのです、今年の10月ごろに大学受験だからね。今は高校2年生です。
 Mong duoc cac anh chi 先輩 chi giup nhieu!!
Hì hì.. anh học bên rikei nên cái này cũng không rõ lắm... hi vọng sẽ có bác nào học bunkei trả lời cho em được...

Anyway, ranking tiếp..:D 亜細亜大学 đứng thứ 37 (51.68), rồi đến 法政大学 đứng thứ 71 (49.64). Tuy nhiên.. mọi sự đánh giá chỉ có tính chất tham khảo.. :D. Chúc em may mắn... 頑張ってね!

To chị Hà.. hihi.. chắc cái trường của chị.. nó nằm trong list khác.. vì.. em tìm mãi chẳng thấy.. hihi... Cái đó là 大学院 chị nhỉ?

ありがとうございます!
 Em khong ngo HoseiDai lai thap den the, hic hic.... Nhung ma chang sao, co gang hoc them chut nua, vao duoc may truong nhu 中央hay立教thi hay qua, tai vi em khong thi 一般nen chac khong vao 国公立dau....
亜細亜大の野球部マジで強いや~プロに入れるし、いいなあ~

em tim thay 2 link (tieng Nhat-cua hai bao Asahi va Nikkei) ranking cac truong dai hoc cua Nb(trang Nikkei la cua khoa kinh te cua cac truong), cung hay lam. Tren nhieu khía cạnh khac nhau chu khong chi là về chất lượng.
http://www3.asahi.com/opendoors/gaku/guide/rank2004/rank.html
http://www.nikkei.co.jp/report/business03.html
to chi Hoài:truong Ritsumeikan ranking theo:
-Được chú ý về mặt giáo dục và nghiên cứu: hạng 2
-Được đánh giá từ các trường cấp 3(NB):5
-Số lượng lưu học sinh:1
-(và có số lượng nữ sinh nhiều thứ 2 NB)
http://www1.apu.ac.jp/apu_en/home-e.nsf
con day la link cua APU bang tieng Anh, chac la chi xem roi nhi?

Xin gui them cho cac ban mot link nua ve 大学ランキング o Nhat.Ve ランキングの付け方thi hien gio o Nhat dang co nhieu tranh cai va thay doi.Nen co le, khi chon truong thi dieu co ban la chon nganh minh muon hoc va xem nganh day o truong nao tot thoi.Chuc chac o truong noi tieng nhat da day tot nganh hoc day.Chuc Hung tu tin va thi tot nhe!!!(なりたい自分から探す。。。んだよ)
http://www.toshin.ac.jp/daigakuranking/index.html

そうそうそう、なりたい自分から探すようね~~!有名な大学に行くよりも、自分に合う大学を探すべきだすね~!
 chà chà, công nhận là trang web về ranking ít quá ta, mà thui, cứ so sanh thế làm chi cho mệt, học trường nào có khoa mình muốn học là được.
Hu hu, biết vô khoa nào bây giờ, Kokusaikankei hay Keizai hay Keiei bây giờ :((

đúng rồi, quan trọng là học cái mình thích ý.. ;). Còn chọn keizai hay keiei là còn tùy.. em thích Kinh tế hay Kinh doanh.. :D :))

ohoh, Hisashiburi, Kien-senpai~~
cha cha, thế mới khó nghĩ chứ, Kinh doanh thì có vẻ gần thực tế hơn nhỉ, còn kinh tế chắc sau này chỉ ngồi viết lách, cố vấn này nọ gì gì đó hoặc làm một chân Marketing nhỉ? Hic, dakara mayotteru yo~~~:(( Kokusai có vẻ khả thi hơn chăng? :D
có vẻ hơi lạc đề nhỉ, hôm nay nghỉ ngơi giữa kỳ thi mới sực nhớ ra 30/6 là kỉ niệm 4 năm sang Nhật, mới thế mà đã 4 năm rùi, nhớ mãi hôm đó có trận chung kết Ý-Pháp, sang đây chân ướt chân ráo chẳng biết Tivi với cả Internet thế nào cả, cuối cùng 1 tuần sau mới biết Ý thua :(( hôm nay cũng trận chung kết ha, Bồ Đào Nha và Hy Lạp~~ Gambare Hy Lạp~~~

Em Cường dạo này bận gì thế nhỉ!?Khó liên lạc quá!!!
Hưng vẫn đang băn khoăn trong việc chọn trường à?Mà sao lại là 3 ngành khác nhau thể?3 trường khác nhau thì còn có vẻ dễ quyết định hơn đúng không...Ý kiến riêng của chị nhé!!!Giữa keizai va keiei thì chị nghĩ là chọn keiei hơn.Đơn giản là học keiei thỉ em vừa nắm được căn bản chính của kinh tế nhưng đựơc học thêm phần chiến lược.Hay va năng động hơn nhiều.Còn kokusaikankei......ngành này học ở Nhật không hay tý nào.Nó đi quá sâu về quan hệ của Nhật và các nước chủ yếu....Nếu kiếm trường nào có cả 2 khoa keiei va kokusaikankei , đăng ký học keiei va chọn một số tiết cần thiết bên kokusai học thêm thì hay nhỉ.Hoc kinh doanh thì dễ chuyển qua làm ngoại giao (vì để kinh doanh tốt cần cả một chiến lược đối ngoại), còn học ngoại giao thì khó chen chân qua lắm...Hihi.Cố gắng lên nhé!!!
Đúng rồi.Hôm nay nhớ cổ vũ Hy Lạp nhé.Nói thật là chị cũng không thích Hy Lạp nhưng mà lại càng không thích BDN.Thôi thì, giải lần này dù gì cũng nhiều bất ngờ rồi, cho nó bất ngờ luôn.ギリシャ。。。頑張れ!!!
À, quên mất...Phải chúc mừng em Hưng nhân dịp tròn 4 năm sang Nhật chứ nhỉ!!!

Dai thang roi ba con oi,Hy lap thang roi,the la xu so than thoai lan dau tien len ngai vang,Atula toi muon du dinh to chuc an mung chien thang va chuan bi cho mua thi sap toi,chung minh tu tap nhau nhet cai di hehehe.
Tiec la hoi "asobi"(tien than la hoi du don) tan ra roi nen 試験がまだ始まらないうちにbe Hung to chuc di choi boi roi karaoke cho amsers di hehe.
Tam gac chuyen hoc lai,va de co thanh tich cao hon,chung minh can phai moriagari hehe,party yarou...

Rank đại học này Cường xem ở đâu vậy? :) Tại tớ đang cần xem full list.
Ối giời, Meidai thứ 10 à :))

anh Cường lấy tư liệu theo Diamond, thế đã có xếp hạng mới của năm nay chưa ah?
mọi người thi xong hết chưa?? kế hoạch đi karaoke hoặc là đánh chén một bữa cũng có vẻ hợp lý đấy nhể B-) mọi người cho biết schedule đi nhé :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên