Rédaction!

Nguyễn Mai Hồng
(maihong)

Moderator
Có chủ đề này hay, post tạm lên đây cho mọi ng` tranh luận:

"Chez le savant, la science développe la tête mais tue le coeur"

Hic, các bác trên này chắc là theo học ngành science nhiều đúng ko? Sao ko ai giúp em cái, tuần sau phải nộp bài rồi. Mở ngoặc chú thích: bài này phải argumenter nên pour hay contre cũng đc b-), đóng ngoặc.

Em Hồng ơi, nghe em nói có vẻ hay đấy, nhưng mà cái từ rédaction đấy là cái gì thế em? Anh tra từ điển không thấy từ này?

:"> là bài argumentation của em :) Tuần sau phải nộp roai`. muh thực sự nhận cái đề này em ko hiểu lắm 8-} Thế mới cần các bác chuyên tự nhiên ở đây giúp cái :D

hmm, chị cũng chưa suy nghĩ nhiều lắm về chủ đề này nhưng vừa đọc thoáng qua thì co ý nghĩ này, ko biết co giúp gì được em ko , em thử phân tích về clonage humain xem.Nó la 1 tiến bộ khoa học , nhưng sao lại bị mọi người phản đối??? ;)

Anh hiểu câu của Hồng nghĩa là " Đối với những người làm khoa học, họ chỉ có khối óc mà thiếu mất trái tim" đúng không nhỉ? Nếu đúng thì có nhiều cách phản biện lắm. Bởi thế nào là "tuer le coeur" đã có nhiều cách hiểu. Riêng việc họ say mê nghiên cứu lĩnh vực mình ưu thích đã là "lãng mạn khoa học" rồi.

(Bao giờ đủ trình độ để nói tiếng Pháp trong này đây :(( !!!)

hmm, chị cũng chưa suy nghĩ nhiều lắm về chủ đề này nhưng vừa đọc thoáng qua thì co ý nghĩ này, ko biết co giúp gì được em ko , em thử phân tích về clonage humain xem.Nó la 1 tiến bộ khoa học , nhưng sao lại bị mọi người phản đối???
Thx chị :) :*
Anh hiểu câu của Hồng nghĩa là " Đối với những người làm khoa học, họ chỉ có khối óc mà thiếu mất trái tim" đúng không nhỉ? Nếu đúng thì có nhiều cách phản biện lắm. Bởi thế nào là "tuer le coeur" đã có nhiều cách hiểu. Riêng việc họ say mê nghiên cứu lĩnh vực mình ưu thích đã là "lãng mạn khoa học" rồi.
Ko phải là ý kiến tồi :D ;)
(Bao giờ đủ trình độ để nói tiếng Pháp trong này đây !!!)
Sắp rồi anh ạ :), biết đâu có 1 ngày gặp anh ở đất Lyon :p (mà anh đăng kí Lyon đúng ko?)

Trời, Hồng gian quá, đem cả chủ đề bài viết lên đây để hỏi. Mách cô Hiền bi h :D

Cho ngươi mách :p. Cô bắt phải có 2 arg pour, 2 arg contre? ta đào đâu ra :((. Mà này, ta có chú thích là rédaction rồi còn gi? :eek:

"Chez le savant, la science développe la tête mais tue le coeur"
Nói đúng lắm! La science đòi hỏi một sự tỉ mỉ, chuẩn xác, cần cù, trâu bò. Những người làm science phải biết tổng quát hóa một vấn đề, phải có thói quen cẩn thận, phải có trí tượng dồi dào, phong phú. Trái hẳn với con tim, đập lung tung, không qui luật. Không thể dùng sự cần cù tỉ mỉ để điều khiển con tim. Và cũng không thể áp đặt một sự chính xác cho con tim. Có lẽ vì thế, những người làm khoa học có thể rất lãng mạn, có thể rất mộng mơ, nhưng có lẽ sẽ mất đi sự nhạy cảm của con tim.
:D:D:D

Chào mừng anh Thanh trở lại forum =D>. Cái này cũ rồi nhưng là 1 chủ đề hay để tranh luận đấy chứ nhỉ? :).
La science đòi hỏi một sự tỉ mỉ, chuẩn xác, cần cù, trâu bò. Những người làm science phải biết tổng quát hóa một vấn đề, phải có thói quen cẩn thận, phải có trí tượng dồi dào, phong phú.
Science thì liên quan gì đến trí tưởng tượng dồi dào, phong phú :-/.
Trái hẳn với con tim, đập lung tung, không qui luật
Con tim ko đập lung tung ;), nó có quy luật đàng hoàng, về mặt cấu tạo thì gồm 4 ngăn (tim người), mỗi một phút tim sẽ co bóp một số lần nhất định để đưa máu đi nuôi cơ thể. Trong những trường hợp có ảnh hưởng của xúc cảm thì tim có thể đập nhanh hoặc chậm, từ 70-110 lần/phút b-) {hình như là vậy}, nhưng có qui luật rõ ràng chứ ???
Có lẽ vì thế, những người làm khoa học có thể rất lãng mạn, có thể rất mộng mơ, nhưng có lẽ sẽ mất đi sự nhạy cảm của con tim
Cái này em phản đối, có thể đúng với ... anh Thanh... muh ko đúng với những ng` khác... :))... ít nhất là ko đúng với 1 ng` ;)

Kin kin .... M Hồng nói "1 người" nghĩa là làm sao đây? ;;) Đừng có vì "tình riêng" gì mà bênh lung tung nhé. Ta thấy cái câu đấy đúng quá đi rồi còn gì. Nhưng mừ cái Sujet này cũ lém rồi. Đằng nào cũng ko làm, đằng nào cũng thi xong rồi. :((

Kin kin .... M Hồng nói "1 người" nghĩa là làm sao đây? Đừng có vì "tình riêng" gì mà bênh lung tung nhé. Ta thấy cái câu đấy đúng quá đi rồi còn gì. Nhưng mừ cái Sujet này cũ lém rồi. Đằng nào cũng ko làm, đằng nào cũng thi xong rồi.
Kệ ta :>, ngươi "quan tâm" thế làm gì :p, về muh chăm sóc "ai đó" đê :)) "I hear ur voice on the line but... " :D :))

Ta thấy chủ đề này hay đấy ;), ngươi cũng nên chăm chú theo dõi... sau này về còn chọn chồng b-). Còn học với thi xong rồi, sau này còn học nữa, thi nữa :(, đằng nào chẳng cần bít:p

Back
Bên trên