pour juste les architectes

[/QUOTE]
Em nhận là con mèo
Vì mèo chỉ có cái tội đi qua đi lại, dễ chọc giận kẻ khác. Còn chó là đứa cứ thấy mèo là nhảy vào cắn
Ơ, mèo dễ thương chứ nhận là mèo chẳng có gì đáng ngại Vấn đề là phải nhận ngay là mèo, vì đang bị anh Hà so sánh.. hehe. Tiếc cho bạn Dương quá
Bạn Việt thích làm mèo hay chó gi thì cũng đừng nhận bừa như thế trong topic về kiến trúc nhé , không ai hoan nghênh đâu.
[/QUOTE=]Khà, đứa ngu là đứa không biết tận dụng hoàn cảnh. Nếu ở fac có các thày biết về những vấn đề mình tìm hiểu thì tội gì không tìm đến mà hỏi ? Vấn đề là phải biết ở trường có những thày như thế không.
Tất nhiên là ở trường kiến trúc thì chắc chắn có người để giải thích cho mình rồi ,nhưng tớ không muốn cái đó , tớ muốn trao đổi với mọi người nên mới mở topic này chứ .Có lẽ là cái lời giới thiệu mở đầu hơi chuối củ nên đã bị giới hạn nhiều mặt, mục đích chính của diễn đàn nhỏ này là mọi vấn đề xung quanh kiến trúc , tớ sẽ sửa lại nó cho hợp lí hơn , xin lỗi mọi người , hì hì.

Xin lỗi nhé, lẽ ra mod phải là người dàn xếp ngay từ đầu việc này.
To anh Nguyễn Đình Hà: anh cần xem lại, ở bài viết này, người gây sự không phải là em, em đang nói một cách hết sức nghiêm túc:
Ở fac không có giáo sư nào nói cái này được à :-/
thì nhận được câu trả lời:
không biết thì lần sau đừng có post nữa cố câu bài làm gì
Thế mà mod đã không tìm cách dẹp thì thôi, lại còn:
Hai đứa cứ nhu cãi nhau như chó với mèo vậy :p ai là chó ai là mèo để anh phân xử cho nào B-) /:)
Kết quả là em vẫn luôn bị coi là cái thằng thích chọc ngoáy người khác. Đề nghị anh Hà xem xét lại!

To Phạm Mai Trang: em đừng đánh giá theo cảm tính, phiền em đọc lại cho kĩ nhé! [-(

To Minh Anh: xin lỗi vì tớ lỡ làm lộn xộn topic này. Việc này lẽ ra phải do mod xử lí, nhưng xem ra mấy mod ở đây chỉ đăng kí cho oai thôi /:)

Chốt bằng câu cuối: để có được câu trả lời cho câu hỏi này - nói thẳng ra la - người trong CLB Français không đủ trình độ. Bạn Minh Anh nên ra các CLB khác để tham khảo ý kiến. Nếu không thì làm như tớ nói: tìm 1 thày ở fac mà hỏi!

Đồng chí Trang bé cũng vùng cảnh ngộ à ,thông cảm quá hen ;;) :D
Jeunne fille này có thắc mắc về đá để xây nhà lấy ở đâu à , lấy ở mỏ đá chứ đâu ,người ta xẻ núi ra lấy đá ,chắc là ở mấy cái núi quanh đó , không hiểu cô bé muốn chỉ núi nào :D
Vậy cho hỏi .Ở Paris có nhà thờ NOTRE DAME , nhưng không chỉ có 1 cái ở đó , Marseille cũng có ,tại sao chúng lại có trùng tên, mặc dù trông khác nhau nhé.
Còn nữa , thế notre dame là ai zậy ? :>

Notre Dame ở Pháp này có vài cái cơ, không chỉ có ở Paris và Marseille đâu. Hơ, hỏi hay phết, để lúc nào tớ tìm thông tin xem.
Vỗ tay! :D

Cac em thân mên /:) /:) /:)

Nhận thấy mình là bậc cao niên ở đây, lại cũng là người có trách nhiệm ở box, anh có mấy lời gửi mọi người ;;) ;;)

Tình hinh của box thời gian gần đây rất phấn khởi, mọi người thi nhau câu bài rất là nhiều. Tuy một số bài viết có tinh chất vô bổ, nhưng nó lại thể hiện được lòng nhiệt tình tham gia trao đổi với mọi người, đặc biệt là em Trang, vì thế rất hoan nghênh! Nhưng câu cá cũng vừa vừa thôi, cá cũng sắp hết kiên nhẫn rồi đấy [-x [-x

Đặc biệt một số bài có tính chất đả kích nhau, anh hòan toàn phản đối! Bọn em học cùng trường cùng khóa, lại cùng sang cùng một xứ sở để học tập, chẳng nhẽ sang đến đây để căi lộn nhau mà không phải để đoàn kết hơn sao? Sống xa quê hương, vừa khó khăn, vừa chán, vừa phải lo học tập, cãi nhau gây khó chiu làm gì hỡi Mes Compatriotes???? ;)

Anh không thể phân xử nổi ai đúng ai sai, DV hay la Duong đúng sai (anh thấy cả lớp P2 opposé với mình DV, hơi ko công bằng), vi không có lửa làm sao có khói. Anh thấy cả hai em đều có những li lẽ riêng, và đều có lí cả, nhưng phải biết tôn trọng lẫn nhau nữa chứ, nhất là những lí lẽ của mình xúc phạm đến người khác. Giảng hòa đi nhé b-) Sang Pháp anh thấy bọn nó chỉ toàn khen thôi, chẳng mấy khi nó chê hết .... sống mãi thành quen miệng khen "đểu" :p

Sắp đến noel rồi, DV hay Dương đứng ra mời cả nhà đi an uống giảng hòa cải nhỉ ;;) ;;) ;;) :)>- :)>-

Thân

Anh ĐH

nguyễn minh anh đã viết:
Cám ơn anh ĐÌNH HÀ , anh cung cấp cho em 1 lượng thông tin vô cùng hấp dẫn đó , em không ngờ đó lại là xuất xứ của tháp effel . Không hiểu anh Hà học trường nào bây giờ thế , em là nhân mới nên chẳng biết ai cả , hì hì. Mà hình như trong cái diễn đàn francais này không nhiều nhân lắm thì phải ?
De rien, anh được có người kể cho + đọc sách thôi mà :D
Anh đang học trường đời b-) ... ah quên trường dạy chó mèo :p . Đùa vậy thôi anh đang học X, sống xa xứ cũng đã lâu rồi :( . Có ai cần hỏi thông tin gì về học tập, trường học, anh sẽ có gắng giúp :)

Phạm Mai Trang đã viết:
Để ko bị mang tiếng câu bài :)>- em xin nói vào đề :| kiến trúc Pháp hay thật :x mọi người bít vì sao lại có nhìu đá để xây nhà như trong PARIS ko b-)
Đá ở đâu í nhẩy b-)
Em có câu trả lời đấy :)) hỏi thử thôi :D
Không mang tiếng đâu :))
Trả lời câu phát nhé : đá chắc là lấy từ núi rồi, thảo nào ở Pháp nó bằng phẳn thế :D. Thôi ko bibo thế đủ tình ngủ rồi, phải đi rửa mặt còn đi học nữa :-s :-s :-s :-s :-s :-s

:D anh Hà có cái trò dĩ hòa vi quí hay ghê cơ!
Vâng, em cũng đồng ý với anh là phải hòa giải. Vấn đề nó vốn là:
1. Em hay mắng chúng nó mỗi khi chúng nó làm gì ngứa mắt.
2. Chúng nó lợi dụng bất cứ lúc nào có thể nói để chửi rủa em.
Hehe, anh Hà thích hòa giải tụi em thì em cảm ơn, em cũng đâu có muốn gây thù chuốc oán vô cớ. Ấy thế mà lại có 1 đống lí do để làm phật lòng người khác, thế mới khổ :D
Tóm lại là em không đi gây sự với đời pour rien, em chỉ mong cái gì trước mắt mình cũng đẹp đẽ, cái gì không đẹp thì em kêu. Mà kêu là thế nào cũng bị chửi lại, đau thế cơ chứ :))
Hê, em nói lăng nhăng roài.

Anh Hà đang ở Paris à ?
Kì này em không lên Paris chơi được. Các bác có rảnh thì chạy xuống Chambéry đi, cả làng người ta xuống Chambéry và Grenoble chơi mà ;)

À mà mọi người bàn luận sôi nổi quá
em nghĩ rằng đâu phải ai cũng lợi dụng bất cứ lúc nào để chửi anh Việt đâu nhỉ???Khó hiểu quá:(

:)) Em Khanh ạ, anh có nói là "ai cũng lợi dụng bất cứ lúc nào để chửi anh" không ? mong em đọc lại cho kĩ nhé B-) Em cứ đọc để hiểu cụm từ "chúng nó" ở đây là anh nói ai, rồi hãy phát biểu. Hay là em cũng muốn chui vào cái đám "chúng nó" đấy :))
Thôi được chưa, hay em Khanh muốn make war tiếp B-)

Ơ, cụ thể là đá ở chỗ nào ?? chính ra gọt đá trên mặt đất thì còn dễ hiểu, chứ lấy từ dưới lòng đất thì các ông ý đào đâu ra ??? :-/

câu trả lời của em là thực ra đá ko lấy ở núi mà đc lấy dưới lòng đất sau đó dùng một hệ thống ròng rọc để kéo lên
Quá đóng góp rùi đấy nhá

Ơ, cụ thể là đá ở chỗ nào ?? chính ra gọt đá trên mặt đất thì còn dễ hiểu, chứ lấy từ dưới lòng đất thì các ông ý đào đâu ra ???

Vấn đề là nếu như vậy thì chắc quanh PARIS sẽ có rất nhiều hồ nước vì chẳng ai tốn công lấp nó lại cả , không biết có phải thế thật không , khặc khặc :)) :)) :)) .
Đúng là muốn lập một cái topic tử tế không dễ chút nào, toàn những người cố chui vào câu bài , bốc phét đâu đâu . :)|

:eek: :eek:
Thế thì thôi, tớ không dám tham gia vào topic của bạn Minh Anh nữa. Tớ thắc mắc hết sức thật lòng, mà lại bị kêu là "cố chui vào câu bài, bốc phét đâu đâu" :eek: :eek:
Lời giải đáp phải được rút ra từ những ý kiến sơ lược, nếu bạn Minh Anh hỏi một cái mà muốn biết ngay kết quả thì vào forum làm gì, cứ Google mà bổ, không ra thì chịu /:)

Đỗ Việt đã viết:
:)) Em Khanh ạ, anh có nói là "ai cũng lợi dụng bất cứ lúc nào để chửi anh" không ? mong em đọc lại cho kĩ nhé B-) Em cứ đọc để hiểu cụm từ "chúng nó" ở đây là anh nói ai, rồi hãy phát biểu. Hay là em cũng muốn chui vào cái đám "chúng nó" đấy :))
Thôi được chưa, hay em Khanh muốn make war tiếp B-)
anh Việt dùng tiếng Việt cái, em dạo này, à mà ko từ trước đến này đã ngu tiếng Anh rùi, chưa qua trường lớp đào tạo nào mà

Nhộn nhịp quá , đông vui quá hen , Không ngờ em Trang có tin tức hay quá bà con , ai ở Paris sau khi nghe tin này chắc là bất ngờ lắm , vỗ tay khen bạn đã đóng góp nhiệt tình .
Nhưnng mà cuối cùng không ai trả lời câu hỏi của tui à , đoán bừa đi cũng được mà , cái này tui cũng đâu có biết gì đâu , hứng lên hỏi vậy thôi :)) , hóa ra cũng nhiều người ếch giống mình :biggrin: .
Tui đoán chắc là notre dame chẳng qua là nhà thờ thờ đức mẹ gì đấy thôi , sao không ai nói ra vậy ????
Còn nữa , mọi người đi dạo trên phố ở Pháp , hãy ngước nhìn lên trên nhé , sẽ thấy nhiều điều hay ho lắm .... vì ta không ở Việt Nam , nơi mà tầm nhìn chỉ giới hạn ở mặt tiền tầng trệt , vì ta có thói quen chỉ nhìn ngang tầm mắt .Hãy thay đổi góc nhìn , bạn sẽ thấy kiến trúc thú vị hơn nhiều , hãy thử ngay nhé , ngay sáng mai đi [-o< ......

Đỗ Việt đã viết:
:eek: :eek:
Thế thì thôi, tớ không dám tham gia vào topic của bạn Minh Anh nữa. Tớ thắc mắc hết sức thật lòng, mà lại bị kêu là "cố chui vào câu bài, bốc phét đâu đâu" :eek: :eek:
Lời giải đáp phải được rút ra từ những ý kiến sơ lược, nếu bạn Minh Anh hỏi một cái mà muốn biết ngay kết quả thì vào forum làm gì, cứ Google mà bổ, không ra thì chịu /:)
Đầu tiên , xin lỗi Việt nhé , tui không có ý nói ông câu bài đâu , tui nói cái em Trang kia cơ .Thực ra tui cũng đồng tình với ý kiến của ông , chẳng qua muốn bổ xung thêm thôi , phải đọc kĩ chứ :> .
Hoan nghênh mọi ý kiến , miễn là nó đừng có chuối củ quá , phải có cơ sở 1 tí , tất nhiên :-B

Ho! xi' xoa' xi' xoa' :D
He! Co' ai tim duoc thong tin ve Notre Dame khong ? Toi vua search thu tren Yahoo, ra nhieu ket qua qua, chua co thoi gian ngoi doc het duoc :( (o, nhung ma ca'i nay co' thuo.c ma?ng kie'n truc khong nhi?)
Chuyen la'y da' o dau ra xay ca'c thu'.. Co' le du'ng la ho la'y tu nu'i thoi. Thuc te' la o Paris van co' nhung cho cao cao nhu Mont Martre.. Co the ngay truo'c no' con co' ca'c lo'p da' xung quanh, nhung ho la'y da' di xay nha, xay lau dai.. nen bay gio chi con ca'i Sacré-Coeur tren Mont-Martre thoi, xung quanh thi bang phang roi.

Ket luan vo' van qua' /:) Nhung ma chac cung xu'ng da'ng la 1 gia thiet :D

(Sorry moi nguoi, khong go tieng Viet trong Konqueror duoc :()

Tuần sau sẽ có bài về tổng hợp kiến trúc cổ Pháp , mong mọi người chú ý đón đọc , chắc chắn sẽ có nhiều thông tin bổ ích , hay ho b-)

Hay lắm! Theo như em được biết, Pháp là đất nước có lịch sử KT lâu đời và nổi tiếng. Xem mấy cái ảnh về KT Pháp cứ gọi là phê lòi mắt.
Em tuy hiểu về kiến trúc không nhiều nhưng bị đặc biệt ấn tượng về phong cách KT của Atoni Gaudi với "tuyệt tác" nhà thờ Sagrada Familia --> đỉnh của đỉnh...

Back
Bên trên