Plz..give me some hints if you do Business Studies at A level!!!

Tống Khánh Linh
(AshleyT2)

Em học Business Studies ở AS và tuần vừa rồi em mới nhận được Case Study của môn này. Em sẽ làm đề của Edexcel. Topic lần này là về Tập đoàn SONY.
Trong CS có 2 contexts:- The Games Console Market in 2002.
- The Sony Corporation.
Ngoài ra ở phần appendix họ có đưa thêm số liệu để tính toán và phân tích cho Unit 3(Financial Management).
---> How can I analyse this CS efficiently???
Em muốn hỏi các anh chị đã và đang học môn này cách làm sao để học và làm bài hiệu quả. Căn bản vì kĩ năng viết của em không được tốt lắm. Nhiều lúc mình muốn diễn đạt 1 ý nhưng không tìm được đúng từ để viết. Môn này cần suy nghĩ và phân tích logic, viết lách rõ ràng mạch lạc. Từ hồi học môn này, rất hiếm khi em đạt được level 4(thuộc về evaluation). Hơn nữa 1 Unit chỉ được làm trong 1 tiếng nên em cũng rất lo không biết có đủ thời gian để hoàn thành bài thi cho tốt không???
Em mong nhận lời khuyên cũng như cách làm bài thi môn này cho tốt để vừa không waste time mà lại trả lời đúng ý của câu hỏi???
Thanks a lots!!!:D

:) Chào em,

Đây là môn học ưa thích của anh :D nên anh sẽ đưa ra một số ý kiến cá nhân hy vọng em thấy bổ ích:

- Đây là 1 môn đòi hỏi đọc nhiều và rất quan trọng khả năng phân tích cũng như sáng tạo.

Trước hết về khả năng phân tích thì tập trung chủ yếu vào chỉ số hay thông số - Tài chính - em nên cố gắng nắm bắt các chỉ số quan trọng như growth rate, sales v.v.v ROCE, Liquid Ratios, Performance v.v.v và biết cách đánh giá các chỉ số này như thế nào thì tốt, xấu và có thể cải thiện như thế nào.

Về phân tích các yếu tố phi tài chính khác - ví dụ chiến lược -, em có thể dựa vào các mô hình kinh tế hay quản lý hay dùng như Generic Strategies của Porter để xếp loại chiến lược công ty vào đúng kiểu của nó và phân tích lợi điểm cũng như nhược điêm, và cách phát huy khắc phục ra sao. Luôn luôn áp dụng một mô hình em thấy hợp lý nhất và tự tin khi phân tích nhất để phân tích 1 case study. Có thể kết hợp nhiều mô hình nếu 1 mô hình có nhiều điểm không phù hợp, nhưng trừ phi em nắm rất chắc mới so sánh nhé.

Phần sáng tạo: Em nên đọc để biết các mô hình hay chỉ số đánh giá khác ngoài text book chính của em - đọc các article hay sachs khác chẳng hạn - và nêu các ý kiến em thấy phù hợp vào. Nhớ dẫn chứng các ví dụ khác và lập luân chặt chẽ. Phần này sẽ giúp em có thêm nhiều ý hay, lạ và có thêm điểm

Về kỹ năng viết: Đừng quan niệm là viết luận khó. Hoàn toàn không phải như vậy. Viết luận tuy không đơn giản nhưng không phải là phức tạp, hãy sử dụng nhưng mẫu câu và từ vựng càng đơn giản càng tốt. Càng đơn giản càng tốt, cũng không cần câu phức, chỉ cần các câu có liên kết tốt nhờ các trạng ngữ như: Therefore. By doing ... This has the advantage of ... However... As a result v..v...

Để viết nhanh và đủ ý, em nên xác định rõ các ý mình cần viết và luôn lập dàn bài sơ lược!

Cấu trúc bài viết có thể: Nhớ là mỗi ý là 1 đoạn văn - paragraph. :)

1. Intro: Nói luôn: The issue of.. hoặc Sony is an interesting example of... và This essay will discuss the case in details : Intro : 2 dòng

2. Body:

a. Ý 1: The market characteristics are:
-
+.. this leads to the need for .. of... firm in the market
-
+ As a result, firms operating in this market need to ...
-
+..

b. Ý 2: Sony has several strengths .... weakneses... cụ thể.. dẫn chứng
-
-

c. Ý 3: ...Sony has done exactly hoặc has not done ... what the market requires of them and therefore it has become successful.

d. ý 4: To be more successful in the years to come, Sony may have to .. adjust its strategy or change its focus v.v.v or switch to ...

3. Conclusion: To sum up, Sony has been successful because.... v.v.v. đơn giản là Nhắc lại các ý trên. Nếu co thể thì viết thêm các ý phát triển khác

về từ vựng cố gắng nhớ những danh từ và tính từ quan trọng, còn động từ thì trong lúc bí cứ make, has/have, do/does v.v.v là được. lúc thi thì không cho phép nghĩ 1 từ quá 1' :D

Mẹo để viết đủ ý: Dù đang viết 1 ý nào đó, lúc nào nhớ ý nào khác thì phải viết ngay ra nháp và khoanh tròn lại, tốt nhất là viết vào dàn bài đã lập ra nhưng vẫn còn chỗ trống. Nhớ là dàn bài chỉ lập trong 3 - 5 phút tối đa thôi. Phải bắt tay vào viết. Và luôn xem lại dàn bài.

Đại ý là thế! ;)

Cụ thể về CS đó, em phải post lên thì mọi người mới có thể xem kỹ được :D

Chúc em thi thật tốt ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
:D Cám ơn anh Hải rất nhiều!!!
Em sang đây học muộn 1 tháng và Unit 1 thì họ đã học được gần 1 nửa nên hồi đầu em học cũng hơi lơ tơ mơ...:D Hơn nữa môn này lại mới hoàn toàn với em nên cũng có lúc em hơi nản vì nghĩ là không biết mình có khả năng học Kinh Tế không???
Unit 1 em học về Business Structures, Objectives and External Influences
Unit 2 là Marketing & Production
Unit 3 là Financial Management
Thực ra có phần càng học em càng thấy hay...ví dụ như Unit 2 và 3...Nhưng có phần thì cũng là do các terminology em chưa hiểu hết nghĩa nên cũng thấy khó vào.
Bình thường thì giáo viên họ cũng cho bọn em làm bài tập qua 1 vài articles chẳng hạn như Business Review, The Times 100...và hàng ngày thì họ khuyên đọc The Independent...nhưng em hay tham khảo từ sách học hơn là sách báo...:D...1 phần cũng là vì em chưa tập được thói quen đọc các loại báo này....
Em sẽ post CS lên và nếu có thể thì các anh chị và em có thể làm thảo luận được không ạ?
Once again thanks anh Hải rất nhiều!!! ;)

Sách báo thì có nhiều ý mới và lạ hơn, nhưng khi dùng phải support rất kỹ, nếu ko thì sẽ ko có sức thuyết phục đâu. Có nhiều nguồn lắm, như Business Source Premier hay Elite gì đấy, nếu trường em có Athens password thì có thể truy cập vào rất nhiều database tương tự ;) Ko biết High School nó có ko, Uni thì chắc chắn có, nếu học Kinh tế hay Business

Còn CS thì em nên post trong box Kinh tế nhé ;) vì đây là một case cụ thể cho nên đưa vào đó thì sẽ có nhiều ý kiến tham gia hơn :)

Back
Bên trên