Phỏng vấn Visa quay lại Mỹ

Hà Quang Bách
(hqbach)

Member
Bài viết đầu tiên trên forum AMS, serious 1 chút nào :D

Tớ về Việt Nam cuối hè này :x và phải renew visa :-s . Vấn đề là kô nhớ là phải mang cái gì vào phỏng vấn /:) . Tớ có vài thắc mắc sau bạn nào giúp cái:
1. Chứng minh tài chính thì có bắt buộc phải có sổ tiết kiệm không hay là bất cứ tài khoản nào ở ngân hàng là ok?
2. Có cần phải mang điểm TOEFL, SAT ... về kô?
..
Cứ như thế cái đã, khi nào nhớ ra cái gì thì hỏi tiếp :D

Cám ơn trước nhé.

to anh Bách:
1. Em nghĩ hai cách trên tương đương nhau. Sổ tiết kiệm là chứng nhận tiền gửi trong tài khoản ngân hàng.
2. Nếu anh đã học một năm ĐH (hoặc nhiều hơn) bên Mỹ thì điểm TOEFL, SAT không cần thiết trong quá trình xin visa. Thay vào đó, anh cần mang về bảng điểm (required) và bằng khen, honor..
3. Nếu anh xin visa tiếp tục theo học tại trường ĐH, anh cần lấy Certification of Enrollment tại Office of Registrar.

Có một cái form I-20 gì đó... :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Hic, em thấy trước khi đi học người ta còn không nhìn vào SAT và Toefl scores nữa là :D

Ờ đúng đấy, với cả bác phải mang valid I-20 form về bác ạ. Em thấy mấy người xin renew lại đều ok cả thôi

cho hỏi thêm cái về i-94

Lúc mình rời US, mình quên và bọn nó cũng quên ko lấy cái I-94 ra khỏi passport... Bi hờ phải gửi một đống document cho bọn USCIS để chứng minh là mình đã rời US. Để mai sau còn enter được US.
Nhưng mình ko hiểu là với cái I-94 còn trong passport thì liệu có đi xin được visa ko, hay phải bỏ nó ra :((

bottom line: đi xin renew visa cần mang:
- giấy tờ tài chính (nhà cửa + sổ tiết kiệm)
- I-20
thế thôi ạ? còn form gì nữa thì mọi người bảo cho em với, đang run quá đi.

Hi mọi người,
Mình cũng vừa xin renew visa F-1 vào tháng 6. Ngoài những giấy tờ khác cho người đi renew, thì mình thấy những cái sau đây là quan trọng và ko nên quên:
1) Passport (vật bất ly thân :D )
2) I-20: hoặc là I-20 mới hoặc là I-20 cũ mà có international advisor hoặc người có chức năng tương tự ký vào trang thứ 2.
3) Transcript: bảng điểm năm học vừa rồi. Thực ra có lẽ trong số các giấy tờ mình mang đi, đây là cái duy nhất người phỏng vấn xem.
4) Note: Người xin renew F-1 vẫn sang F-1 thì ko phải nộp Sevis fee.

Ngoài ra, mình còn mang theo giấy chứng nhận học bổng năm tới, sổ tiết kiệm, giấy tờ nhà, hợp đồng lao động của bố nhưng họ cũng ko hỏi. Họ hỏi mình đúng 2 câu, chuyển intended major thành cái gì và đã đăng ký lớp cho kỳ học sau chưa (thực ra là cô ý hỏi trong lúc stamp cái giấy tím tím nên basically, là rất đơn giản).
Mọi người cứ tự tin và may mắn nhá :)

Chỉnh sửa lần cuối:
thực ra việc xin visa nói là rất khó là rất khó mà rất dễ thì cũng rất dễ :D điều mấu chốt là thuyết phục được người phỏng vấn mình sẽ không ở lại Mỹ sau khi nhập cảnh, hoặc có bất cứ hành động gì bất lợi cho nước họ. dựa vào lý dó trên, thậm chí bạn có thể đến phỏng vấn mà chẳng cần gì ngoài passport :)) you may think I'm crazy but it's real :D

actually, khả thi nhất là mang những thứ sau:
1. passport
2. hộ khẩu --> cái này khá hay, nó vừa chứng minh mình có gia đình ở Việt Nam, vừa chứng minh mình có nơi ở ổn định.
3. I-20 --> cực kỳ quan trọng. nó chứng minh mình sang Mỹ là có mục đích đàng hoàng, cũng như giới hạn thời gian lưu trú tại nước họ.
4. bất cứ giấy tờ nào khác chứng minh bạn có lý do chắc chắn để quay trở lại Việt nam. hôm đi xin visa tớ lấy giấy giới thiệu từ hội đồng quản trị chỗ ba tớ làm, vừa chứng minh sự vững chắc về tài chính của gia đình mình, cũng chứng minh luôn vị trí xã hội mà mình sẽ không từ bỏ.
ba mình khi đi xin visa thì chỉ cần mang các giấy giới thiệu từ các công ty của ba.
túm lại là bất cứ thứ gì chứng tở sự ràng buộc về: tinh thần/ tình cảm, tài chính và vị trí xã hội của bạn ở Việt Nam
5. thêm điều này nữa, nếu bạn, hoặc người nhà của bạn từng nhiều lần ra nước ngoài, nhất là Mỹ, và từng trở lại, thì hãy nói với người phỏng vấn, họ luôn có cách kiểm tra được. điều này càng đảm bảo với tiền sửgia đình như vậy bạn sẽ quay trở về -- > khả năng được cấp visa cao hơn.
6. cuối cùng, điều quan trọng nhất, là phải thật tự tin và thoải mái :) nếu bạn quá căng thẳng khi đi phỏng vấn, có khả năng bạn sẽ bị nghi ngờ đấy! nên tốt nhất là hãy LUÔN nói thật, trả lời thật rõ ràng và tự tin, bạn sẽ chiếm được cảm tình của người phỏng vấn.

chúc các bạn may mắn khi đi xin visa nhập cảnh vào Mỹ :)

nhưng mà thật ra thì, cái gì cũng có cái số của nó :D không nối trược được điều gì đâu :-" nên tốt nhất là hãy chuẩn bị tinh thần cho việc phải đi xin lại visa! :))

mọi người nhớ mang official transcript nhé ạ. em thấy cái đấy quan trọng nhất. em thấy vừa vào nó trả hết giấy tờ rồi chỉ xé cái phong bì transcript xem.
good luck :)

hớ. lạ nhỉ. hôm em đến thì nó chả buồn hỏi transcript, chỉ yêu cầu mang các giầy tờ khác.
chắc cũng tùy người phỏng vấn nhỉ. cũng nghe nói là nhiều học sinh đi exchange năm nay cũng bị soi vụ học bạ. thế chị Hương xin visa F-1 hay J-1 ạ?

Nguyễn Lý Hiền Nga đã viết:
hớ. lạ nhỉ. hôm em đến thì nó chả buồn hỏi transcript, chỉ yêu cầu mang các giầy tờ khác.
chắc cũng tùy người phỏng vấn nhỉ. cũng nghe nói là nhiều học sinh đi exchange năm nay cũng bị soi vụ học bạ. thế chị Hương xin visa F-1 hay J-1 ạ?
em oi, mọi người ở đây đều là renew visa F1 đã học ĐH ít nhất 1 năm nên chị chưa thấy ai bảo không xem transcript từ bên trường cả. Bản thân chị họ cũng chỉ xem transcript thoi em ạ

hì, xin lỗi nha, em mới apply visa lần đầu nên không bị sờ transcript. còn nếu là renew, việc có transcript tốt có lẽ là yếu tố quyết định cho F1 hay J1, vì dù sao cũng là sang học, nếu transcript không tốt --> sang không phải để học, mà lại xin visa du học --> tất có gì khuất tất :D

đợt vừa rồi mấy em lớp 10 trường mình đi xin J-1, 20 đứa thì 14 đứa bị từ chối. nghe nói là vì transcript. cũng không rõ thế nào, nhưng với hoc bổng du học trao đổi văn hóa, học hành làng nhàng cũng là một vấn đề nghi vấn để nó từ chối cấp visa

Năm nay việc renew lại visa siêu dễ à. Dĩ nhiên là phải mang passport, I-20, transcript, và giấy tờ liên quan đến tài chính. Nhưng theo bạn của Minh thi chúng nó quan tâm đến cai I-20 và transcript nhiều nhất. Nó chỉ nhìn vào mỗi cái đấy thôi, chứ cũng không thèm để y đến tài chính với cả học bổng như mọi khi. Thậm chí những người đi exchange từ mấy năm trước mà không chịu về sau năm exchange, việc xin visa cung không bị gặp khó khăn gì. Chỉ cần giơ ra cho nó valid I-20 và transcript là ổn. Cầu trời lạy phật năm sau cung dễ như vậy để con còn được về.

Uh` đúng rồi đó, thấy bao nhiêu người nói giờ đối với những ai đang F1 mà về renew lại F1 ko khó nhưng mấy năm trước đâu. Thậm chí vào kể chuyện học hành ở trường cho chúng nó, chúng nó chẳng thèm động đến tài chính, giấy tờ gì cả, chỉ xem lướt qua cái transcript là đóng dấu cho visa ngay. Hy vọng là dễ dễ như thế, năm sau tao có được về thì mày về với tao nhé Nhon ;)

Hè này mình về cũng chuận bị nhiều giấy tờ lắm ... rốt cuộc chỉ hỏi có mỗi I-20 và bảng điểm -> tiu nghỉu vì mất nhiều công chuẩn bị quá =3=

Nhân tiện nói luôn rằng transcript không nhất thiết là official. Ý mình ở đây là nếu chẳng may có quên không đem gì về thì bản fax hoặc in ra từ internet cũng chấp nhận được.

Back
Bên trên