Phỏng thơ....

Do T. Van Ha
(VanHa1211)

Mời các thi sĩ A3 vào phỏng thơ chứ ai lại suốt ngày xôi thịt như các bác thì mang tiếng A3 quá..

Bài này em rất thích, chép ra cho các bác đọc

Người đàn bà thứ 2

- Phan Thị Thanh Nhàn-

Mẹ đừng buồn khi anh ấy yêu con
Bởi trước con anh ấy là của mẹ
Anh ấy có thể yêu con một thời trai trẻ
Nhưng suốt đời yêu mẹ, mẹ ơi.

Mẹ đã sinh anh ấy ở trên đời
Hình bóng mẹ lắng vào tim anh ấy
Nên dẫu có được yêu đến vậy
Con cũng chỉ là người đàn bà thứ 2

Mẹ đừng buồn những buổi hòang hôn
Anh ấy nhớ con hơn nhớ mẹ
Con chỉ là một cơn gió nhẹ
Mẹ là bến bờ thương nhớ của đời anh.

Con chỉ là một cơn mưa mong manh
Những người đàn bà khác có thể thay thế con trong tim anh ấy
Nhưng có một tình yêu âm ỉ cháy
Anh chỉ dành cho mẹ, mẹ ơi.

Anh ấy có thể sống với con suốt cuộc đời
Nhưng có thể chia tay ngày mai, có lẽ
Nhưng anh ấy suốt đời yêu mẹ
Dù thế nào, con cũng chỉ là người đàn bà thứ hai.

[Bây giờ em xin phỏng lại như sau:

Mẹ đừng buồn khi anh ấy yêu con
Bởi đó là điều tất nhiên của cuộc sống
Anh ấy chỉ yêu mẹ khi con trẻ
Nhưng bây giờ yêu mẹ á, còn khuya..

Mẹ đã sinh anh ấy ra ở trên đời
Hình bóng mẹ lắng vào tim anh ấy
Nhưng dẫu có được yêu đến vậy
Mẹ cũng chẳng được chiều bằng con đâu! (hie hie)

Mẹ đừng buồn mỗi hoàng hôn, mỗi sớm mai
Anh ấy thấy nhớ con hơn nhớ mẹ
Bởi đó cũng là điều hợp lẽ
Có ai lại nhớ vợ (ít) hơn nhớ mẹ bao giờ....

Đến đây thì em tịt...chẳng nghĩ ra được gì nữa, bác nào nổi hứng thì phóng tác theo cho nó hoàn chỉnh.. còn nếu ko thì khi nào rặn ra được tiếp thì em xin hầu các bác vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:
ô, bài này có lần con bạn em ở bên Đức nó send cho em đọc rồi bác ạ, mà sao bác Hà mô đi phê lại nhanh thế hihi. Văn thơ của em từ bé tới lớn nó cứ ngu dốt thế nào ý bác ạ, em chịu thôi. hehee,

Đồng chí vợ chuẩn bị tinh thần để trả lời câu hỏi vấn đáp với nhà chồng đấy hả ... thế này thì một vả hai đạp, mặt bàn là một, mặt vợ là hai ... chuẩn bị mà đỡ đòn đi

Chắc là thơ của em Hà nhạt quá nên không đứa nào nó thèm bình luận với cả bình phẩm... Nhục chưa???

Đúng là thơ em VH lần này như nước Lavie thật. Em cố cũng đếch cười được. Có bài nào trụy lạc hơn chút ko? Như hôm chị trình diễn có mặt 2 đại ca Việt, Chiến ấy.

Đúng là cái thằng Lâm .. mày cứ ra cái quán gì ở ngõ Huế của mày thử xem 15K / Lavie ý chứ ... Mà ai lại so sánh thơ ca với những thứ tầm thường như Lavie chứ ... Cái đồ ko biết thưởng thức .... :mrgreen:
Mà bác VH nhà ta co ý tốt mà chả anh nào nhận ra cả ... sau này mấy bác giai có đi hỏi vợ thì nhớ hỏi nhỏ em ý xem co biết bài thơ "Người đàn bà thứ 2" ko? Nếu mà .. thấy em ý gật đầu ý nhị thì .... biết đường mà "điều trị" chứ ... kekke ... :drummer: :roflmao: :dazzler:

ơ, chắc em ngu dốt nên chả hiểu các bác nói gì cả, híc , bác Ánh nói gì mà cao siêu thế ạ ?

các bác thấy đấy, một em thì thích ốc luộc, còn em kia chắc là thích nước ốc rồi ....

híc khốn nạn cái thân em, em xin hứa với các bác từ lay em ko dám ti toe thơ phú ở đây nữa ạ , híc, cậu Hưng cho xin tí muối...
Mà bác Lâm bẩu em đọc lại cái bài thơ nào nhỉ? trước mặt anh Chiến và anh Việt em lào dám ngo ngoe đâu.. các bác cho em thỉnh giáo vài chiêu thơ bút tre của các bác cái, post hết lên đi bác Lâm ới...

Back
Bên trên