OREGON - Green State of America

Nguyễn Hoàng Duy
(Duyop2)

Bạn nào hơi biết đôi chút về Mĩ chắc có nghe các bang của Mĩ ngoài tên ra thì còn có nick name thể hiện đặc tính của bang ấy.
Hiện nay mình đang sống và học tập tại Oregon, Green State và phải nói là thực sự Green. Các bạn cứ tưởng tượng là trước nhà, sau nhà, bên trái nhà, bên trên nhà và... ngay cả trong nhà tràn ngập màu xanh cây cối.
Này nhé, rừng ở đây không phải rừng ở đồng bằng mà là rừng núi, nhìn dãy cây thoải thỏai quả thật rất ấn tượng. Mĩ đấy, thế mà lúc ở trên máy bay nhìn xuống hơi giật mình: quái, hay mình lên nhầm máy bay trở sang Nam Mĩ cũng nên, chả thấy bóng dáng thành phố hiên đại đâu, toàn một màu xanh mướt.
Đã thế, gần nhà mình ở lại có sông nữa chứ, quả nói theo các cụ thì một nơi "phong cảnh hữu tình, không chết ở đây thì phí". Các bạn cứ tưởng tượng thế này: Sáng tỉnh dậy bằng tiếng chim hót, rửa mặt bằng nước suối thiên nhiên, ăn sáng bằng táo hái trên cây,... Thiết tưởng có thể vứt bỏ hết Discman, Điện tử, Ti vi, Tủ lạnh... (những thứ mô đen) để sống nơi hoang dại này với cuộc đời đạm bạc...
(Hết phần một)

Em Duy chắc ở Portland?
Công nhận Oregon rất đẹp, có cái gì đấy trong không khi' rất riêng mà trong tất cả những bang mình đi qua chưa cái nào đọng lại như cái khí trời ở Portland hồi trước. Oregon đẹp nhưng buồn nhỉ. Đi đâu cũng thấy rừng, chả thấy người mấy :) Chưa đến được Eugene. Nhưng vẫn muốn có ngày tái ngộ ở Portland...

Ồ chị ơi, nếu mà ở Porland thì đã là thành phố lơn mất rồi, đâu còn mấy rừng núi, sông suối nữa chị. Tuy thưa dân thật nhưng ở đây người ta sống dân dã, chân thành thế nào ấy, rất thoải mái. Em ở Spring Field, cách Portland gần 3 tiếng đi ô tô (hiện em đang đi chơi Thanks Giving ở Portland đây).

Dù sao thì Mĩ đúng là Mĩ. Tuy Oregon vẫn còn nhiều nét hoang sơ, thảo mộc như vậy nhưng lái xe đi một đoạn là đã gặp mấy cái sêu thị lớn rồi, hàng hóa đủ cả, không thiếu thứ gì. Ai nhớ quê hương thì có hẳn cái siêu thị Châu Á to oành (tiếc là nhìn mờ mắt cũng không thấy rau muống, cái này đúng đặc trưng của Việt Nam mình :)>- ).

Nhưng không hiểu Mĩ làm sao mà vẫn giữ được động vật quí hiếm sống sót mới lạ :-/ ? Đến trường suốt ngày thấy mấy thằng trẻ con khoe bắn hươu, bắn gấu (bằng cả súng lẫn cung) mà đâu thấy bắt bớ gì đâu :-? .

Tuy ăn thịt hươu cũng ngon thật nhưng hôm trước nhìn thấy con hươu chưa chế biến, vừa bi "thịt" trông tội tội thành ra giờ ăn lại thấy ngán ngán :-s .

Duy có học hoặc biết ai học ở Oreganstate ko? Nếu được cho mình email hoặc yahoo ID, mình muốn hỏi thông tin về course ở đấy .
Thanks in advance

Back
Bên trên