NT Khỏa thân trong con mắt người có học

Trần Quỳnh Anh
(meomummim)

Điều hành viên
[...]đối với nghệ sĩ và người có học thức thì trong Hội họa,dáng người là chủ đề hấp dẫn nhất!Đó là sự hào hòa sống động tuyệt đỉnh của hình thể và màu sắc,nó luôn đem đến cho con người nguồn cảm hứng bất tận thuộc về Tự nhiên chủ nghĩa[...]

-Robert Duplos,l'Academie des Beaux-Arts,Fr-

Mạn đàm 1 phút

vài mẩu chuyện cóp nhặt từ trong trí nhớ,vô thưởng vô phạt:
Ba năm trước,mới bỡ ngỡ bước vào lớp mới,và vì lẻ loi đến từ một cái gọi là "cấp hai trường làng",lại thêm tính cách khó gần,tôi lúc nào cũng ngồi một mình một góc với xấp giấy nháp nhằng nhịt hình vẽ.Vốn học họa trên cung từ nhỏ,sau đó theo nhiều thầy cô,lúc này tôi bắt đầu làm quen với mảng khỏa thân.Một hôm giờ nghỉ,mấy bạn gái rất nổi trong lớp vây quanh bức vẽ(nửa khoác voan)của tôi ,kẻ tung người hứng,cứ thế vừa khen đẹp vừa cười (như thế này ::lol: ) rồi còn nhờ tôi "vẽ hộ bức nào thật to,thật xếch để treo trong phòng ngủ"Tôi có cảm giác gai gai..Nhiều lần sau người ta vẫn thỉnh thoảng đem "tài vẽ tranh khỏa thân "của tôi ra làm câu chuyện vui lúc rỗi rãi.Ko nên hoãn cái sự vui sướng khám phá ấy lại làm gì,mấy người còn xì xào(đủ để kẻ được "khen" nghe rõ như rót vào tai)rằng nó có kinh nghiệm lắm,nếu ko thì cũng là tự họa (!) :mrgreen: hồi ấy,tôi đã im lặng...đã :cry: đã lăn tăn.....tôi ko hiểu......Giờ cứ nghĩ lại cái thời mình còn trẻ,lại băn khoăn hơn rằng sao mình lãng phí thứ xa xỉ thế cho 1 chuyện .... (!)

Hai năm trước đây,tờ An ninh Thế giới (!) có đăng một bài :"Cái nhìn trong sáng về tranh khỏa thân"dài đến hơn hai trang nhưng trung lập và khá nửa vời....Bọn con trai vốn cả đời nào có quan tâm đến mục Văn hóa NT,thế mà lần đó tự dưng bài báo nổi tiếng thế,cả hội ngồi buôn với nhau,đập vào tai toàn là bình luận ...độ hở của ảnh :lol: thiên hạ xem một cách chú mục,rồi chặc lưỡi tiếc rẻ sao ko làm thằng họa sĩ :mrgreen:

Năm ngoái thôi,lòng vòng qua mấy hàng sách cũ,chợt thấy 2 thằng bé chỉ khoảng lớp 7,8 dí mũi vào cuốn phân tích tranh khỏa thân ,hình như của NXB Mĩ Thuật dịch từ pháp ngữ .Mấy thằng nhóc cười sung sướng mãn nguyện rủ nhau hùn tiền "mua về khoe"....Mình nghĩ bụng sao các bác sở Văn Hóa Thông tin vẫn để sách đen đĩa lậu bừa ra thế,mà ko đánh tiếng cho bọn nhãi ham hiểu biết mua về nghiên cứu luôn cho tiện,lại để nó mua sách chuyên môn về zoom lệch lạc đi.Thật bôi bác...!

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghe chuyện Quỳnh Anh kể buồn nhỉ, nhưng cũng không phải chỉ có ở VN thôi đâu. Chị có đứa bạn ở bên này, cũng học mỹ thuật, và trong phòng nó thuê có treo khá nhiều tranh khỏa thân do nó vẽ. Tuy thế, mỗi lần chủ nhà đến thu tiền hoặc kiểm tra, hay có khách lạ, nó lại phải cất hết đống tranh đó đi, vì sợ bị hiểu lầm là đầu óc không trong sáng :cry: Trong phòng chị cũng chỉ treo được mỗi phần trên của tranh Venus, vì bọn bạn chị quá nhạy cảm với kiểu tranh này :mrgreen:

P.S: cái tranh em post ở trên là của ai thế? :)

Chị Huyền My có vẻ yêu art quá nhỉ,em rất vui vì dù sao thì cũng vẫn còn có 1 người bỏ thì giờ đọc những bài viết (...) của mình:oops:
Ko ngờ bên iu ét mà cũng có chuyện giấu sở thích đi như thế ,nghe ngộ ngộ :) em đây thì chả sợ gì cả,phòng em em treo một đống :D mặc dù mama có vẻ ko thích cho lem,mai mốt dù có ở đâu em cũng vẫn thế thôi ,nghĩa là trưng những cái gì mình cho là đẹp và ko có gì đáng xấu hổ
Trong phòng chị cũng chỉ treo được mỗi phần trên của tranh Venus, vì bọn bạn chị quá nhạy cảm với kiểu tranh này
nhạy cảm nghĩa là thích hả chị My? xem một cách hâm mộ và chăm chú :confused: ẩn ý ghê :mrgreen: :) :nono:

Chỉnh sửa lần cuối:

Ơ quên mất ,cái bức tranh đó,rất tệ là em lại ko rõ tên ông tác giả ,em thích nó lắm vì em ko vẽ được,à quên chưa vẽ được :mrgreen: ,à quên đấy ko phải là tranh mà là ảnh nghệ thuật đấy chứ....
Nhìn kĩ,sẽ thấy nó rất đẹp vì có một cái phong thái nữ tính ,một cái dáng ngồi đầy suy tư của một tâm hồn hướng nội,à cuối cùng ,là tông màu: vừa cơ bản nhất lại vừa huyền bí nhất
hic hôm nay mình ăn nói trúc trắc thế nào ý :cry:

trên đây là giới thiệu 1 serié của R.Duplos (fr)

QA ơi, cái thứ 3 không xem được.
Mà cái đen trắng kia là ảnh thật đấy à? Em đã bao giờ thử chép lại bằng than/chì chưa?

THeo quan điểm của 1 nhà nghệ thuật học , theo anh bức ảnh rất ấn tượng . Nó không những thể hiện đựoc cái vẻ bề ngoài mà còn thể hiện đựơc 1 phần nào đó e ấp thầm kín của người phụ nữ .

Tính mỹ thụât cũng như tính nhạy cảm đựơc đáng giá là khá độc đáo :D

QA ơi, cái thứ 3 không xem được.
Mà cái đen trắng kia là ảnh thật đấy à? Em đã bao giờ thử chép lại bằng than/chì chưa

chị My ơi,em sửa lại rồi,ok chưa ạ ;)
cái ảnh đen trắngđấy là một bức ảnh nghệ thuật chị ạ :eek: quá đỉnh còn gì !!! em đang vẽ,hoàn thành đâu đấy sẽ post lên đây để mọi người góp ý giùm :oops:

Chỉnh sửa lần cuối:
:shock: trời ơi ,cái này ở bên topic " Mỹ thuật VN thiếu sinh khí " cơ mà Linh? sao lại cho vào đây,đã nhắc rùi mà :nono: chẳng để ỹ gì cả... những tranh nude trên đây là của bác Robert Duplos,còn cái tranh này cũng là nude nhưng của QA,ko thấy trường phái khác hẳn nhau hay seo :eek:
thế nhé,giúp nhé,busy rồi,té đây

Chỉnh sửa lần cuối:
Vũ Xuân Tùng đã viết:
THeo quan điểm của 1 nhà nghệ thuật học , theo anh bức ảnh rất ấn tượng . Nó không những thể hiện đựoc cái vẻ bề ngoài mà còn thể hiện đựơc 1 phần nào đó e ấp thầm kín của người phụ nữ .

Tính mỹ thụât cũng như tính nhạy cảm đựơc đáng giá là khá độc đáo :D

đúng là giọng của nhà viết truyện kiếm hiệp:mrgreen: đùa thôi,anh Tùng đang bình luận nude nào mới được chứ?:eek:

Viết tiếp topic..

to chị Linh: đây là ví dụ minh chứng cho quan điểm"cắt đầu đi hay hơn":cool:

Em post riêng bức này vì đây là tác phẩm tuyệt vời nhất @};-

by: Marie Lydie Joffre (lấy cảm hứng từ F.Fantasy chăng?:cool: )

Cô Joffre này cũng dũng cảm vẽ rất thành công vẻ đẹp của người khác giới:

Cũng thuộc mảng nude ,nhưng đề tài man khó hơn vì thế cũng hiếm hơn,ít bức đẹp hơn, bởi vì các tác phẩm woman chiếm vị trí độc tôn: gợi cảm nhất

Em ơi,
Để thumbnail size thế này thì làm sao mà thưởng thức được hết cái đẹp của tranh? Cái cuối cùng chị chả nhìn ra là cái gì cả. :rolleyes:

Back
Bên trên