Nihongo - dare ka??

Nguyễn Hiền Trang
(TrangConn)

Điều hành viên
Hic, được biết trong forum này có nhiều vị tiền bối sành tiếng nhật lắm sao ko có Nihongo Club vay? Thi?nh thoa?ng viê't bài bi' quá à chắng biết gửi gắm câu hỏi ở đâu? hờ íc híc ...
Dare ka oshiete kureba ii no ni nee!!

日本語のクラブを作ってるよう!

Tại không ai vào CLB du học ấy thôi.. Mình đang cùng cố gằng lập nó đây.. いいかな!

Hà ơi, sao không thể vào được cái topic Nihongo no club wo tsukuru... la sao nhỉ? Mọi người có vào được không?

Không tớ không hiểu được! Lúc tớ viết xong post lên nó hiện ra dòng chữ gì đó không kịp đọc nhanh quá không phản ứng kịp nó báo dòng chữ phải back lại thế là thôi không được....
Có lẽ tại mình type toàn tiếng Nhật nên không được...Thế mới bực chứ! Lại chuyên cái phông đây...để tớ thử lần nữa! Không được thì sẽ tìm giải pháp khác.
Thế chuyển nhà chưa! Lúc nào gặp nhớ kể nhé!..

Hi' chào mấy bác đang ở Nhật... Các bác học gì bên đó thế. Hồi hè năm ngoái em cũng sang mà chẳng gặp được bác nào cả, WC cũng chẳng rủ được ai đi xem, buồn so :( Mà type tiếng Nhật vào forum thế nào ạ? (chẳng nhẽ copy paste từ Word, hi`hi`...
Nihongo no club wo tsukuru no wa ii nee. Mata, koko de kaite mo ii?
Chị PTHà: Vâng em học tiếng Nhật ở Mỹ :) Bên này nhiều ngươi học tiếng Nhật cao thủ lắm ạ, đơn cử chị Trang Ngân khóa chị chẳng hạn ;)

Hi! Anh cũng đang có ý định mở câu lạc bộ Tiếng Nhật vì anh còn yếu lằm, có ai học tiếng Nhật thì em lôi kéo vào câu lạc bộ đi...
Mà type tiếng Nhật vào forum thế nào ạ? (chẳng nhẽ copy paste từ Word, hi`hi`...

Anh không copy and paste mà anh type trực tiếp trên forum đấy chứ nhưng hình như hơi có vấn đề nên anh phải xem lại. Mà em bảo có ai học tiếng Nhật giỏi thế cho anh làm quen để học hỏi một chút. Hồi trước em qua mà không hỏi han một chút thì ra ối người, ở đây em ới một cái là người ta chỉ dẫn cho tỉ mỉ lằm. Thế ha! Qua cái CLB du học xem một chút đi anh có bàn chuyện CLB rùi. Bầy giờ bàn luôn ở đây đi!

ooops, thấy avatar hình Kyoko Fukada lại cứ tưởng anh Hà là con gái (Học trên mình 1 khóa, lại là con trai mà sao ko bít nhảy, híhí). Type tiếng Nhật luôn trong này thì thế nào ạ? còn khoản đổi Kanji nữa? Anh dùng chương trình nào thế?
Thật ra những ai học tiếng Nhật giỏi thì em cũng đâu có bít thế nên mới phải mò mẫm lên forum kêu gọi mọi người :p Sắp tới em có mấy con bạn sang study away ở Nhật đấy, ko biết mọi người dang ở thành phố nào vậy?

Nguyễn Hiền Trang đã viết:
ooops, thấy avatar hình Kyoko Fukada lại cứ tưởng anh Hà là con gái (Học trên mình 1 khóa, lại là con trai mà sao ko bít nhảy, híhí).
He he, vậy là sao vậy Hà???
Type tiếng Nhật luôn trong này thì thế nào ạ? còn khoản đổi Kanji nữa? Anh dùng chương trình nào thế?
Cái này thì bạn có thể load bộ gõ của Microsoft về xài là được (hình như IME gì gì đó thì phải!!) Nhưng hiện giờ vẫn có vấn đề về font chữ... cái này chắc phải nhờ mấy bác phụ trách kỹ thuật đây!!! Tạm thời chắc mọi người phải xài tạm romanji mất.. mặc dù đọc romanji chuối thật, chẳng hiểu gì hết!!! :cool: :cool: :rolleyes:
Thật ra những ai học tiếng Nhật giỏi thì em cũng đâu có bít thế nên mới phải mò mẫm lên forum kêu gọi mọi người :p Sắp tới em có mấy con bạn sang study away ở Nhật đấy, ko biết mọi người dang ở thành phố nào vậy?
Thế vậy bạn của Trang sắp qua đâu vậy?:cool: :rolleyes: :cool: :rolleyes: :cool:

Vâng em có thử và gõ được tiếng Nhật rồi, mỗi tội trình độ chắc vẫn chuối nên chưa thấy có vấn đề gì về font cả, hìhì...
Bạn em là người Mỹ ạ, nếu anh ko chê thì nó đến học 1 học kỳ ở Kyoto Univ hay sao í ạ ;)

Hic hic... vào học o Kyoto Univ. thì ai mà dám chê!! :cool: Trường này nếu anh không nhầm thì thuộc nhóm các trường đế quốc... có từ lâu lắm lắm rồi... hehe! Hình như năm 1998 hay 1999 gì gì đó theo cái xếp hạng Asiaweeks của em thì nó rank số 1 châu Á hay sao ấy... không nhớ rõ nữa!!

À quanh quẩn cũng có 2 đồng chí cùng khóa ở Nhật nhỉ. Sang lâu chưa 2 bạn? Em Trang ở Mỹ mà cũng chịu khó học cả tiếng Nhật thì khá quá. Cuờng và Hà nếu ở Nhật lâu năm chắc cũng biết tới tổ chức sinh viên Việt Nam tại Nhật chứ nhỉ. Nếu quan tâm thì ngó qua nhé: http://www.vysa.jp/

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên