Niềm tin

Chu Anh Duy
(boytotbung)

Điều hành viên
* Cô tin rằng, chúa đã chọn cô là người giải phóng nước Pháp.

Tất cả những ai không tin vào sức mạnh của niềm tin, xin hãy đọc truyện viết về Joanna d’Arc. Là một đứa trẻ mục đồng 12 tuổi tầm thường. Vào một lần nọ, d’Arc cảm thấy sức mạnh của niềm tin trỗi dậy trong mình, khi ấy cô tin rằng chúa trời đã chọn cô là người giải phóng nước Pháp – là người sẽ dẫn đầu toán quân chiến đấu với quân lực Anh trong cuộc chiến tranh 100 năm trường kỳ và đẫm máu giữa hai nước.

Một đứa trẻ nghèo 12 tuổi sẽ là thủ lĩnh của quân lực Pháp? Song, đứa trẻ này đã thực sự tin vào điều ngớ ngẩn đó.

Năm năm tiếp theo Joanna d’Arc không ngừng nghe thấy tiếng nói của các vị thánh. d’Arc đã trưởng thành cùng niềm tin, cô đã thuyết phục được hoàng tử Karol. Ông ban tặng cho cô một thanh kiếm quý cùng một tiểu đội. Cầm kiếm quý trong tay, chỉ huy tiểu đội của mình, cô đã không ngừng xông lên để chiến thắng và dành được Orlean kiên cố.

Joanna d’Arc đã chiến thắng những sau đó cô bât đầu tin rằng cô đang bị lừa gạt, bị phản bội và sẽ bị sử tử. Những điều đó đã xảy ra! Cô đã bị thiêu cháy trong đống lửa, bị coi như một người tâm thần. Đã có bao nhiêu chuyện muốn làm ô bẩn người anh hùng dân tộc Pháp này, nhưng cuối cùng nhà thờ cũng phải công nhân và phong cô là Thánh d’Arc.

* Bà tin rằng mình sẽ trở thành nhà khoa học vĩ đại
Chắc có lẽ không có ai làm việc vất vả và lại xa mục đích của mình như nhà bác học người Ba Lan, bà Maria Skłodowska – Curie. Là một trong rất ít người đã góp phần to lớn trong công cuộc phát triển của nhân loại. Bà đã chiến thắng mọi khó khăn thử thách, vượt lên những nghiệt ngã của số phận để đạt được mục đích của mình. Tất cả đều nhờ vào một niềm tin bất khuất.

Thời kỳ đầu bà Maria học rất nhiều. Say mê học đến mức bà có thể chịu mọi gian nan, đau khổ, thiệt thòi - ở trong một căn phòng nhỏ trên nóc nhà, không cửa sổ, không điện, không hệ thống sưởi, bà thường bị ngất vì đói! Bà không có gì cả ngoài niềm tin. Bà luôn tin rằng, bà sẽ có học thức và sẽ thành đạt!

Qua bao gian nan thử thách, cuối cùng bà cũng được đứng trên bục danh dự dành cho những nhà khoa học vĩ đại nhất của nhân loại. Bà được vinh dự hai lần nhận giải Nobel cao quý: cho những thành tịu khoa học cao quý trong lĩnh vực hóa học và vật lí. Làm việc không mệt mỏi cùng chồng mình trong căn phòng thí nghiệm cũ kỹ, trong những điều kiện khó khăn nhất bà đã khám phá ra chất hóa học mới – radium (rad). Thành tịu này đã làm thay đổi hoàn toàn hướng đi của khoa học, y học của toàn thế giới.

* Hãy thật tự tin, rồi bạn sẽ thành công!
Trong cuộc sống, tất cả những chân dung vĩ đại của nhân loại đều có một tính cách giống nhau – họ luôn tin rằng mình sẽ thành công và làm được mọi thứ họ muốn!

Không quan trọng bạn muốn hoạt động ở đâu, khi nào, trong lĩnh vực gì, hãy tin rằng bạn sẽ đạt được những ước mơ của mình. Nhưng cũng đừng quên rằng:
+ bạn phải vạch rõ mục đích
+ thật sự tin rằng mình sẽ đạt được nó
+ phải khao khát thành công và sẵn sàng trả mọi giá cho mục đích đó.

Trong một lần tham khảo ý kiến, 600 sinh viên đã được hỏi về vấn đề khó khăn nhất của mình. 3/4 trong số họ trả lờI rằng: “Thiếu tự tin vào bản thân”. Thiếu thứ đó có nghĩa là thiếu tất cả. Học vấn không giúp bạn được là bao nếu bạn không có một cơ sở cũng như nền móng suy nghĩ vững chắc. Nhà tâm lý học Walter Scott, hiệu trưởng trường ĐH Northwestern University (Mỹ) đã nói: „Thái độ chứ không phải tài năng trí óc sẽ quyết định sự thành công hay thất bại”

Sự thật cho ta thấy, chỉ có niềm tin mới giúp bạn biến ước mơ thành hiện thực!

Độc giả thân mến, trước khi bạn nghĩ rằng sự thiếu thốn là nguyên nhân chủ yếu của sự thất bại, xin hãy nhớ lại: Joanna d’Arc là người con gái nhà quê nghèo, không kiến thức. Là một người không biết một tí gì về quân đội. Chỉ nhờ vào sức mạnh của niềm tin bất khuất cô đã đi từ chiến thắng này đến chiến thắng khác, để cuối cùng giải phóng được nước Pháp.

Thành thực mà nói bạn không có quyền kêu ca về cuộc sống hiện tại của mình, bởi lẽ bạn không phải ở trên gác xép, nơi không có cửa sổ, điện, hệ thống sưởi, bạn chưa từng bị ngất vì đói. Không ở trong những hoàn cảnh khắc nghiệt ấy, vậy tại sao bạn không tin rằng mình có đầy đủ điều kiện để trở thành một nhân vật vĩ đại?

Sưu Tầm

ai cúng phải có niềm tin để thực hiện điều mà mình mong muốn, và có niềm tin là có tất cả!

Niềm tin giúp con người vượt qua được những thứ tầm thường, hào nhoáng, để có thể vươn lên sự tốt đẹp hơn!

___có_lẽ_mình_thiếu_niềm_tin_vào_cuộc_sống___nhưng_ai_ngờ_cuộc_đời_lại_không_tin_mình

Back
Bên trên