những kẻ xa xứ

Phạm Quốc Anh
(bigdog)

nào mấy bạn cùng 01-04 ở ams đã và đang hoặc chuẩn bị xa xứ , cùng vào đây thảo luận trao đổi kinh nghiệm...............:D

Bạn Quốc Anh đi rùi thì thể hiện kinh nghiệm truớc đe. Cần những gì, tiếng Anh thia' nào là ổn ?? Tôi chỉ lo mỗi tiếng Anh, sang đó chẳng nghe được giè chết luôn :D

hờ hờ , tiếng anh thì tui đảm bảo ai cũng gặp khó khăn hết nhưng , cứ sang đi 3 tháng sau , do được luyện tập hàng ngày , tiếng anh của bạn cũng sẽ đủ để chửi lại bọn nó ehhe đấy là worst nhất ..........đùa chứ , cũng tùy mình , sang bên này thật ra cứ 3 , 4 tháng là nghe được cũng khá rồi , bài giảng thì chắc chắn clear nhưng những chuyện ngoài lề thì đôi khi cũng khó vì còn có cả tiếng lóng nữa..... thông minh thì nhanh , ngu lâu thì chậm.......với cả còn tùy mình nói tiếng anh nhiều anh nói tiếng việt nhiều , như tớ tìềng việt nói hoài đâm ra mãi lâu mới ổn, chứ chỉ có tiếng anh khồng thì lên nhanh lắm.....về vụ gramma thì nên luyện tập vì bên này không như ở nhà học gramma đâu đâm ra nên chắc fần nầy.............từ vựng thì cứ sang đây chịu khó đọc sách từ lên như điên...............thế nhé.......... giờ tớ đi ngủ , đêm rồi ehhe , à quên mấy tháng đâu kể cả không nghe được tiếng nhưng bài tập thì in tâm là làm tốt vì 1 sổ kiến thức đã học ở nhà , với cả làm bài bí thì kim từ điển , về sau nhanh thì không cần............

hello quanh, tôi thì chẳng biết có chắc là được đi GB hay không nhưng nói chung cũng nên hỏi chút...
T.Anh thì như ông đã nói rồi, tôi muốn hỏi về mấy môn học ở bên đấy như kiểu Accounting, Business, Maths các thứ nó dạy như thế nào, phương pháp ra sao, khác mình như thế nào, để còn chuẩn bị... :D

đúng đúng,bác Hằng gãi đũng chỗ ngứa.Tớ đang cố tìm và đi hỏi mượn vài quyển về accounting của mấyanh chị đi GB với US,nhưng tình hình rất là tình hình vì tớ bây giờ vẫn tay trắng,chả mượn được.Mua ở VN thì chắc cũng có,thậm chí có cả sách dịch ra rồi cơ ( nghe nói ) nhưng lại có vẻ khác với sách học bên đấy nhiều.
Tớ cũng thắc mắc phần Maths. CHưa hiểu học như thế nào.
mà nếu đi Sing và Anh thì có cần học vài phần như access hay Excel ở nhà trước không nhỉ?
Có gì cần chú ý bác Cuốc Anh,Xẻng Anh chỉ dạy với...

Hoàng Thanh Mai đã viết:
đúng đúng,bác Hằng gãi đũng chỗ ngứa.Tớ đang cố tìm và đi hỏi mượn vài quyển về accounting của mấyanh chị đi GB với US,nhưng tình hình rất là tình hình vì tớ bây giờ vẫn tay trắng,chả mượn được.Mua ở VN thì chắc cũng có,thậm chí có cả sách dịch ra rồi cơ ( nghe nói ) nhưng lại có vẻ khác với sách học bên đấy nhiều.
Tớ cũng thắc mắc phần Maths. CHưa hiểu học như thế nào.
mà nếu đi Sing và Anh thì có cần học vài phần như access hay Excel ở nhà trước không nhỉ?
Có gì cần chú ý bác Cuốc Anh,Xẻng Anh chỉ dạy với...

Maths thì không lo lắng lắm đâu, chỉ sợ mấy môn kiểu Kế Toán, Kinh Tế, mấy chú nhà mình có học "qué" đâu mà bít (ý chết, cho em mạn phép)

Mai ơi, access hay excell thì cứ nhấn f1 mà học, hoặc là mua sách ý, chứ mấy cái trung tâm dạy bây giờ, một là dạy nghiêm chỉnh đắt tiền thành lập trình viên như ở Aptech, 2 là dạy kiểu qua loa đại khái dấu nghề như mấy chỗ treo biển trung tâm TIN HỌC, đáng ghét lắm, tớ di học một lần rồi mà... Mai cứ ở nhà nghiên cứu 2,3 tiếng mỗi ngày là okie ngay..:cool: :) :)

keke , co tao hoc ke toan va kinh te day ... Tao nghi ko nen doc sach truoc o Vn dau , vi sach cua ben minh up date cham qua , toan tu nam 90 .. trong khi sach o ben kia thi cham lam la 2002 ... Hoc Biz cai chinh la von tieng anh cua minh thoi voi ca 1 phan la dung sense cua minh nua ... theo tao thi sang den noi hoc cung dc , cha chet gi ca ... kho cai hoc Biz thi viet nhieu , dan minh hau het toan viet kieu general the nen it khi diem cao lam , phai tap viet sao cho no Academic 1 chut ....

Con Acc thi tao thay hoc hay , chi toi o ben Anh , nhieu truong Uni chung no hay cho 2 mon day la 1 .... Acc thi hoc do hon Biz tai no vua co Arthimetic vua co Theory ... Essay thi hau nhu ko phai viet ... Tao ve ko mang theo sach Acc vi nam vua roi thi cung tot , chi mang sach Biz ve thoi , chung may muon doc qua thi hom nao gap tao mang cho doc , no chi la 1 quyen thong dung thoi , con sach ben kia nhieu lam , doc cha het dc dau ....

Con ve may phan mem cua comp thi cha can hoc dau vi ben day no ko doi hoi , neu biet dc thi tot ko thi thoi , cung cha ai ep buoc gi ca...

Neu chung may dinh hoc may mon Account , Biz , Statistic thi nen doc sach chinh thong cua no , chu sach Viet minh dich ra vo van lam ....

Quoc oi tu hom ve ko mail cho may , gio chac dang di cung gia dinh roi ah ? Tao voi thang Hung nhac may suot , dang doi may ve de di du' day .. dao nay thang hung ban lam .. keke the nen con ban may ngoi nha suot thoi ....

Ma tao tuong may open topic nay de tam su vui buon keke , cuoi cung lai ve van de hoc hanh ah ...

Di choi vui ve nha' ...

Thục Anh hiểu nhầm ý tớ hay sao ý, ý tớ ở trên là những đứa như bọn tớ, những đứa ở nhà này thì ko biết gì về mấy môn Kinh Tế ở bên đấy, chứ ko phải bảo ấy đâu, nghe giọng văn của ấy hình như hơi hiểu lầm...

:) có thể năm tháng 8 này tớ cũng đi Nottingham đấy.. ;)

hêh
con thục anh nói đúng rồi , học Eco thì đừng có lo , sang đây , việc học tùy thuộc vào tự đọc sách thôii , không khó lém đâu..........cứ như học lại từ đâu ý mà , với cả Eco là môn logic , nói chung là không phải lo , chỉ cần đọc sách nhiều cà có logic thì học dể thôi , chăm cũng đủ để được A rồi.... tại vì đứa nào mà chả thông minh đúng không , lớp mình mà...:))..........Hằng đi Not thì không nên vào borxtown (thục tao xin lỗi nhưng khuyên bảo bạn bè muh thông cảm nhé hêh :) ).....tốt nhất chọn trường nào ít VN càng tốt .......vừa lên tìếng anh đỡ mệt mà học hành cũng tốt hơn.............

hi`, cho tui hỏi chút, có buồn không vậy ?? Chọn trường ít Vn thì toi ah

Chỉnh sửa lần cuối:
Quốc khuyên cũng đúng đó, học TA thì tốt nhất nên đi trường ít VN thui, nhiều VN quá sợ ko tập trung được... hoặc học phải có quyết tâm cao...mong là thục có thể học tốt ở Broxtowe.
Suýt nữa mẹ tao cũng định cho tao đi B đó...sang đấy bọn học sinh có vui không, thấy bảo bọn nó khinh người da vàng lém... thế thì nói cái quái gì được với bọn nó nhỉ.... :( :p

buồn thì chả buồn đâu , sang đây kì nghỉ vn bạn bè gặp nhau mà ,chú Hiệp đừng lo ,mà làm quen thêm bạn mới.... bọn nó cũng không khinh miệt đâu , Hằng đừng lo , chỉ có 1 số thôi.....

Kekek , thang Quoc khon nan , co can tot bung den noi xau truong tao dang hoc ko ? keke , the ma tao dang ca' cua duoc con keu roi day , keke , nghi lai ke cung khon nan nhung co ban co be suong hon nhe ? Hi vong nam sau tao voi may ki nghi easter ko phai di mot minh nua :D

Truong dong vn cung co cai loi , ma vang vn cung co cai loi , Quoc nhi? ;)

Noi chung di du hoc thi chi suong ve tuong lai , chu con ve mat tinh cam , cha hieu moi nguoi the nao chu to va ban quoc cam thay hoi bi down ve vu day day :( Quoc nhi ?

Hic, thằng Hải lớp tớ đi rồi mà không nói 1 lời với bạn bè! Thôi, mặc xác nó vậy! [-(

Back
Bên trên