Những anh chị có kinh nghiệm du học , có thể giúp em được ko ? Sing hay Aus

Nguyễn Minh Ý
(shining_italy)

Thật ra khi có điều kiện chọn lựa . giữa Aus và Sing .Em tin mọi người sẽ chọn Aus?
Em có thể sắp đi du học , bố mẹ muốn em đi Sing .Sing gần , và dễ liên lạc hơn , dĩ nhiên là kèm theo việc dễ theo dõi hơn Vì là con gái nên dĩ nhiên là phải bị quản lí và lo lắng hơn cả ? Các chị đang du học thì thế nào ạh? Bố em làm việc với Sing , quen biết nhiều đối tác , con của bạn bố em cũng ở Sing rất nhiều , nói chung thì đi Sing thuận tiện hơn , có thể thường xuyên qua lại , thông tin cũng nhiều và dễ nắm bắt hơn .
Còn tại Aus , tất cả mọi thứ đều lạ lẫm , mà theo đó thì " nơi đó vượt khỏi tầm tay của cha mẹ " .Em biết gia đình lo lắng cho mình , song đâu phải lluk nào em cũng có thể dựa dẫm , cũng có luk phải tự đứng bằng đôi chân mình .Trong topic này, em nghĩ phần mình viết về Sing có quá mang tính thụ động ???? Mong anh chị thông cảm và cho em ý kiến , em cần đưa ra quyết điịnh trước ngày 29/1/07
Một phần nữa, em mong các anh chị giúp đỡ ,giá sinh hoạt , cách thức sống , chi phí phát sing-noi chung là mọi thứ về chi phí thì ở đâu hơn ? Và kinh nghiệm thế nào là đủ? Kòn rất nhiều vấn đề , mong anh chị cho em biết.Thx!!!!!!!!!

thật ra đã đi du học roài thì sing với aus cũng sẽ vượt qua tầm tay bố mẹ thôi.nếu bố mẹ tin tưởng cho di roài thi đi đâu cũng sẽ thía.chị đang ở sydney.chị thấy học bên này cũng hay ho.giá cả thì chắc chắn đắt hơn sing rồi.nhưng được cái theo chủ quan thì chị thích aus hơn,vì dù sao nó cũng rộng hơn sing rất nhiều,có khá nhiều điều lý thú để khám phá vì nó là nước multicultural.chúc em tìm đúng nơi mình muốn đi.

Phương àh, cũng thx ấy! Nhg nói thật tớ không muốn đi nữa đâu

em ko biết, đi mà chưa chuẩn bị kĩ thì tốn tiền bố mẹ .Thật ra tự túc và học bổng cũng chỉ là hai con đường nhưng cùng một ngã rẽ phải ko anh?

cái quan trọng là em phải biết mình đang đi đâu chứ cứ rẽ bừa rồi đi là ko được
và tất nhiên là em nên chọn cho mình con đường bằng phẳng cho nó dễ đi chứ
anh ko có í nói là chỉ nên tìm học bổng, đôi khi tự túc cũng rất tốt và thường thường thì nó mở ra cho em nhiều cơ hội hơn. nhưng tự túc đâu thì tự túc chứ đừng tự túc sing em ạh, tân cổ giao duyên lắm chẳng ra cái thể thống j` đâu

... em nghĩ đi du học là chuyện rất cá nhân ... lên mạng chỉ tham khảo thôi chứ đừng quá phụ thuộc vào những người không quen biết ... phải có sự lựa chọn của chính mình .. chị thích đi đâu thì cứ đi đấy ( úc ) ý ...

Ps: úc nhé

uh , chị biết em ạh , chị lên đây hi vọng mọi người cho chịmột lòng tin vào quyết đinhk cả mình thôi em

anh ko biết học ở Sing thế nào, hay dở ra sao, nhưng anh học ở Melbourne có mấy thằng Singapore gốc Trung Quốc nói tiếng Anh nghe khó chịu lắm em ạ :p sang Úc ít ra tiếng Anh nó còn xịn hơn 1 tí :D

Back
Bên trên