Nhớ về Yên Tử

Bùi Lê Chi
(metalrocker)

Ban quản lý diễn đàn<br><a href="http://www.hn-ams
Hồi xưa vào đây làm thơ con cóc bị bao nhiêu người đuổi ra.. nghĩ lại thật là xấu hổ.. Bây giờ cố gắng sửa sai phục thiện, cảm xúc trào dâng mà làm được bài thơ, nghĩ chắc cả đời cũng chỉ có vài lần thôi :d

Nhớ về Yên Tử

Theo bước người xưa ta đến đây
Đầu chạm trời cao, chân chạm mây
Nhìn qua kẽ lá, thương hạ giới
Mải bon chen, hối hả, tình say..

Qua Vân Tiêu, Thiền Định, Phổ Đà
Chùa Đổng đỉnh núi bước còn xa
Bay lên trong Giấc Mơ Huyền Thoại
Từ Trần Ai đến với bao la..

Hành hương Yên Tử lên cõi tiên
Mỗi bước lên cao một bước thiền
Tâm không vương bụi hồn không gợn
Thoang thoảng gió đưa hương Đào Nguyên

Trập trùng cao thấp bước quan san
Say sưa trong gió núi mây ngàn
Thoảng thốt tiếng gọi nhau xuống núi
Mới hay còn nặng nợ trần gian..

em muốn hỏi anh Chi la cảm xúc nào dẫn anh đến với bài thơ này ?:)
Bài thơ rất chuẩn vần ,nhưng hình như anh chưa lên Yên Tử....?:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Hà hâm, mày để yên cho anh Chi phục thiện, :p, anh Chi nhỉ. Thơ hay thế không khen thì thôi còn cắc cớ. Bạn hiền viết bài gì tản văn về Yên Tử đi :*

Linh ơi ,
đừng để phần đề buồn thế nữa :
"trái tim cho ta nơi về nương náu
được quên rất nhiều ...ngày tháng tiêu điều...":)
have fun !

em muốn hỏi anh Chi la cảm xúc nào dẫn anh đến với bài thơ này ?
Bài thơ rất chuẩn vần ,nhưng hình như anh chưa lên Yên Tử....?

Sợ nhất là bị hỏi câu này, xấu hổ quá:D
Cảm xúc của anh thì nhiều lắm, nhưng hôm đấy làm được bài này tại xem chương trình giới thiệu về Yên Tử có mấy câu hay hay nên copy vào luôn:D Lấy thơ của người ta biến nó thành thơ mình... ăn cắp ấy mà:D Tóm lại anh không biết làm thơ :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Thất vọng, thất vọng, thất vọng, ....
lim=thất vọng. 8-|

Em không có ý gì đâu ah :)
Em lên Yên Tủ rồi ,nên lúc đọc thơ anh thấy cảm giác vậy .Nhưng nếu anh chưa lên Yên Tủ thật ,chỉ nghe qua TV mà viết được như vậy là rất hay rồi .(PS:Em make sure với anh là anh mà lên Yên Tử thật thì viết còn đỉnh nữa .:)
Đâu có lấy gì làm thất vọng đâu.Em thấy anh Chi là người chân thật ,ham học hỏi ,hay xem ti vi ,và rất sáng tạo ,hơn nữa lại có tinh thần hướng thiện ....rất đáng học hỏi !:)
nice!:)

Em Hà học tâm lý hả em? Sao anh post có một bài, thổ lộ vài câu mà em đoán được hết thói quen tính cách của anh thế? Cám ơn em nhé, nhờ em nhân xét anh ngẫm lại hóa ra mình cũng có một vài ưu điểm hehe, thế mà từ nhỏ đến giờ mẹ anh không nói thế với anh bao giờ cả :))

Có tâm lý gì đâu ah :)
Hồi xưa em có đi trông trẻ giúp,bây giờ hóa ra lại thành nghiệp vụ :).Mỗi đứa tính cách khác nhau ,đứa nhõng nhẽo ,đứa ngang bướng, đứa chăm ,đứa lười ......đủ cả.:)
Định viết bài về Yên Tử ,nhưng lại thôi.Cứ để cho những ai lên rồi tự thưởng thức theo cách riêng của minh :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ha` hoi bi deu cua no day ban iu :* . Thao nao ngay xua may suot ngay lam nham: There's a child inside every men.

Trên đỉnh phù vân nhìn xuống dưới
Hồng trần nào ngại sắc không tâm
Núi non mây nước còn kể thấp
Mới biết đời trai... dễ hiểu nhầm :)

(Nhất Thanh)

... There's a child inside every men.

Ui, câu này lẽ ra phải nói: There's a Mom inside every girls :). Thế mới biết sao "boys" lại thích "girls" nhỉ :)

Back
Bên trên