Nghe hiểu LECTURE ở college bên UK???

Huỳnh Ngọc Linh
(m8fatcat10s2slap)

Hiện giờ tớ đang ở VN nhưng năm sau là tớ định sang bên đấy học rồi!! Tớ lại quen với tiếng Anh Mỹ nên khi bắt đầu nghe Anh Anh rất khó! Thằng bạn tớ cũng ở tình trạng này và năm nay nó sang 1 trường công nào đấy ở MAN học 3 môn là : Phsycology, Bussiness và ART! mà nó bảo nó chỉ hiểu 10% thôi ý!

Tớ thấy hoảng quá vì thằng này ở VN nó học English đâu có dở tệ đâu mà cái speaking của nó trái lại còn rất tốt nữa!!

Mọi người ở bên đấy thế nào? Truyền chút kinh nghiệm cho tớ với!

Chẳng sao đâu em ạ....Anh Anh hay Anh Mỹ mình thấy cũng rứa mà răng then :))

Em chẳng thấy rứa gì cả. Xem mấy cái movie Anh Anh phải đến lần thứ 2 bật subtitle mới hiểu nó nói cái gì.

Lạ nhẩy, anh thì thấy rứa à, chắc tại quen bạn thì nói tiếng A_mỹ còn thầy cô giáo thì nói A-A...

Anh-Anh nghe thánh thót hơn Anh-Mỹ :D. Còn hiểu thì cứ nghe đi, chưa hiểu cùng lắm làm quả digital recorder về nhà nghe lại. Nói chung là cứ mất 1 kỳ thì sẽ thủng tai thôi. Ko nghe được thì cố mà đọc thêm nhiều vào, vẫn A ấy mà ;), lo làm gì sớm thế em :)

Thì hè này nó đi rồi, phải lo chứ, mọi người thử cho thông tin rõ ràng nghiêm túc xem nào.

Ơ cái em này nghiêm túc thế còn gì nữa, thực sự là American accent thì nhanh hơn Brtish accent, cũng cool hơn. Nhưng nêu tiếng anh của em thì Indian accent cũng ok, với ca nghe lâu thì thủng đúng như trung nói ở trên mà :D

Đợi đến lúc hiểu thì chắc điểm thảm hại mất..:((

Ko đến nỗi thế em ạ, anh mất khoảng 2 tuần thôi, mà tiếng anh của anh hồi trước khi đi ngang học sinh mù chữ em ạ :D

Anh nói như đùa ý..:)), sang đấy mà như hs mù chữ thì ai dám sang..:))

.. nếu muốn quen thì sang trước học hè độ 2 tháng là đâu khắc có đó .. :D .. đấy người ta gọi là bản năng sinh tồn .. ;) ..:D:D .:p .. ở nhà tớ còn chả nghe được Myz với Anh gì cơ ..:)) .. nhưng sang bên này rồi thì nghe lên nhanh lắm .. :p .. chỉ có nói là xuống dốc thảm hại thôi .. :( :( .. hic ..:( .. :(( ..

.mà bạn của bạn Ngọc Linh học ở Man á ..:eek: .. ai thế ..:eek: .. sao tớ không biết nhỉ .. :( ..:( ..:|

Chuyện nghe gì nói gì chẳng qua là mình cứ làm vấn đề phức tạp lên hêt, hồi mới sang đây H cũng nghe tiếng Anh như vịt nghe sấm , chẳng hiều ông thầy dạy Bio nói cái gì trên lớp luôn, rồi thời gian dần dần là quen mà, không phải lo đâu bạn ạ.
bạn cứ học mấy tháng đi rồi sẽ thấy ổn mà

Aha`, thông tin cũng bổ ích đấy!!

À, còn 1 vấn đề nữa tui muốn hỏi là thế này: 1 ông British standard (như kiểu 1 ông từ LD) và 1 ông British countryside (như kiểu 1 ông đến từ ... ko bít... 1 tính heo hút nào đấy!) --- thì có sợ cái ông thứ 2 khó nghe ko!! Kiểu như mình người Việt nghe 1 ông mù căng chải giảng bài có khi chẳng hiểu mô răng rứa chi ý!! :-/ :-/ Huống chi.... :-s :-s

==> nên đi học ở LD hơn các vùng lân cận để tránh việc này xảy ra, đúng ko hả các bác??

p.s: Thủy ơi, cứ thử liên lạc với nó ở cái ID này này: longcartoon --- có khi 2 đứa ở gần nhà nhau đấy!! --- nó học ở cái trường John gì ý! ko nhớ tên
Thủy học cùng lớp 5K với tớ đúng ko?? :)>- :)>- Nhớ tớ ko??? on thì add nick tớ vào nhá: m8fatcat10s2slap :D :D

Mấy cái em này, sao cứ lo xa thế nhở, em cứ sang học đi, tiếng anh của em ko bị ảnh hưởng nhiều bởi giáo viên đâu. Bạn em chơi nói như thế nào mới ảnh hưởng em nhiều. Mà lo vừa vừa thôi, sang học sẽ quen. CHứ anh thấy bọn em lo thế này sang học chẳng được bao nhiê, toàn thấy tự discourage bản thân ko à.
Quên còn chuyện tiếng nhà quê, hay TP, tất nhiên em nghe bọn như Newcastle hay Scotland hoặc Wales nói sẽ khó nghe hơn ở South England rồi. Nhưng khắc quen, nghe cái khó trước thì sẽ nghe được nhiều loại hơn.

... nói chung đi đâu cũng được .. ( miễn là không phải hẻo lánh như tây Nguyên Vn là được rồi ..:D:D :p .. ) ... nghe nói thì rồi nghe nhiều sẽ quen ... lo gì .. :)) .. hôig ở nhà tớ nghe băng mà có nghe được câu nào đâu ..:)) ... ngồi nghe 10 lần chắc hiểu được 2 từ byebye với cả hi ..:D:D ..:p .. cứ sang đi rồi tự nhiên sẽ khác ... chỉ có nói là đi xuống thảm hại ... :( .. vì ở nhà hầu hết giáo viên tiếng Anh của mình phát âm sai toét tòe le .. :( ..:(( ... làm ỏng hết cả thế hệ tưởng lai .. :( .. vd như cat ở nhà đọc là ket .. :( .. sai lè ra .. :( ... :| ...

..to HNLinh : .. học cùng từ lớp 2- 5 chứ .. b-) ..:smoking: ... cái nick longcartoon nghe quen quen ..:| >. .. nói rõ profile cho tớ cái ..:D:D .. :| >. mà ở Man chỉ có 2 college là MANCAT với Man city thôi ...:| >..hình như nhầm vùng rồi .. :| ...

Back
Bên trên