Ngắn ngủi

Nguyễn Hoàng Dương
(TONKIN)

Thành viên danh dự
Mai tàn, quất đỏ, đào hồng phai,
Thượng đế ban đời ngắn thế sao!

Hoàng Dương
22/12/04

Cuộc đời này dù ngắn, sao nỗi nhớ quá dài?
Và cũng đã đủ lớn để mong bé lại
.... Như ngày hôm qua...

Nguyen Hoang Duong đã viết:
Trời ban cho thế, có gì sai ?
Đời người vẫn còn sung sướng chán!
Vì sống lâu hơn quất, mai, đào /:)

Tàn, phai...
Ngắn...

Tóm tắt lại bài của em Dương theo đúng nghĩa ngắn ngủi :)

Doi nguoi giong nhu la 1 cau chuyen. Quan trong la hay dở chứ đâu phải dài ngắn.

Nhưng nếu là một câu chuyện dài thì sẽ có nhiều tình tiết, diễn biến hơn chứ....
Mà cũng chỉ là vài dòng ngắn ngủi mà có cả ban quản trị với ban diễn đàn vào đây... hơ...đôi khi "nói ít, hiểu nhiều", tiếng Việt vốn đa nghĩa mà!

Ủa, thế theo em Hiền thì BDĐ và BQT không được thơ thẩn à? :)

Ngắn hay dài không phụ thuộc vào độ dài mà phụ thuộc vào chiều sâu em ạ. :)

Chiều sâu cũng có nhiều độ lắm chị Giao ạ, quan trọng là bản thân cảm thấy có ý nghĩa... thế là được... :))

Ngô Tố Giao đã viết:

Em không đồng ý với nhận xét của bác Giao, rõ ràng ngắn là ngắn và dài là dài, có dài thì mới đi sâu được chứ. :D

P.S Chị gái Upper 17-Under 18 (U17-U18) yêu quý của em, lần đầu tiên em mới thấy chị gái nhận xét hay ho, đúng là độ dài phụ thuộc vào cảm giác là chính, thấy nó là ngắn là ngắn, dài là dài thôi. Anyway, em nghe nói Tây tổng kết là 99.26% người được hỏi cho rằng càng dài thì cảm giác càng thấy có ý nghĩa :razz:

Ngô Tố Giao đã viết:
Ủa, thế theo em Hiền thì BDĐ và BQT không được thơ thẩn à? :)

:-s hơ hơ...dạ không, tại em thấy chị Thảo với chị Giao...lớn quá rồi, kinh nghiệm cuộc đời cũng "dài" hơn bọn em nhiều mà vẫn...hơ...

Nhưng đúng là đôi khi chỉ cần vài từ ngắn gọn súc tich, người ta đọc và suy nghĩ lâu lâu mới hiểu thì vẫn hay hơn là những thứ "tràng giang đại hải" ....

Còn nếu muốn "sâu" thì phải "dài"...hơ hơ...đó là ý kiến cá nhân, mình...ko dám nói gì hết! 8-}

Em Dương lại cao hứng quá rồi, viết mỗi hai câu ngắn ngủi và lại nói trực tiếp luôn điều mình muốn nói, chị hơi thất vọng đấy.Có lẽ em nên viết tiếp.Hai câu này sẽ là câu 5 và 6 trong một bài hoàn chỉnh 8 câu thì hay hơn.

Quách Tung Dương đã viết:
Ngô Tố Giao đã viết:

Em không đồng ý với nhận xét của bác Giao, rõ ràng ngắn là ngắn và dài là dài, có dài thì mới đi sâu được chứ. :D

Nếu nông thì ngắn cũng thành dài, nếu sâu thì dài hơn 1 chút hay ngắn hơn 1 chút cũng chẳng khác nhau gì vì nó cũng vẫn ngắn. :) Vậy có phải dài hay ngắn là còn do chiều sâu không anh Dương yêu dấu? :p

Em không có ý kiến về độ ngắn dài
Nhưng em là một tín đồ của vần
Mạo muội sửa thơ chú Dương:

Thượng đế ban đời ngắn thế sao!

thành:

Thượng đế ban đời chẳng được dài!

Back
Bên trên