Người Việt Nam xấu tính

Vũ Xuân Tùng
(NoloveT)

Active Member
Dân Việt Nam mình có một đặc trưng rõ nét là tính đố kỵ rất cao . ghen ghét người tài .

Ngày xưa nghe bố mẹ nói ... mình không tin ... nhưng càng tiếp xúc với xã hội càng thấy đúng .

Tại sao lại thế nhỉ?

Đố kỵ là một tính xấu của mỗi người không riêng gì người VN.Tuy nhiên, bạn nói là người VN "tính đố kỵ cao" thì có thể vì dân mình đa số là nông dân nghèo và trước đây thường xuyên bị cường hào ác bá bóc lột , áp bức , phân chia giàu nghèo cách biệt lớn-----> di chứng đến hiện tại .Có thể vài thế hệ nữa với đời sống xã hội được cải thiện tốt lên, nỗ lực giảm bớt khoảng cách giàu nghèo của đa số thì lúc đó nó sẽ tự giảm bớt .

Chỉnh sửa lần cuối:
Tớ chỉ thấy ở đâu có người VN đông là ở đấy sẽ xảy ra đánh nhau, chẳng hiểu sao, từ những cái nhỏ như chơi thể thao, tiếp xúc với nhau! Nhất là con trai, lớn mà chẳng biết cư xử sao cho đúng mực! Thất vọng ghê gớm! Nhìn chung người VN thường cứ gặp nhau là túm tụm lại để "gossip". Ngày trước anh họ tớ join nhầm vào nhóm "con trai" đang "bàn luận" về tớ... về được nghe kể đầy một tai, vui đáo để!!!

Quan điểm của mình về vấn đề này - KỆ MỢ NÓ!!! Cái chính mình phải coi đấy là một bài toán khó phải tìm đáp số, chứ đừng nghĩ là người ra đề sai!!! :D

có đố kị ghen tị co người ta mới vươn tới được, nhưng đó kị cũng có cái ngưỡng của no, đố kị để mình vươn tới chứ không phải đê dùng thù đoạn để đè người khác xuống
nhưng mà ts cũng hay ghen tị lắm ớ, nó mà điểm cao hơn mình là tức lắm, cố mãi không được tức nổ mắt luôn

Bạn Chi nói là "để vươn lên" thì người ta cần sự ganh đua chứ không phải đố kỵ , 2 cái đó rất khác nhau .

Căn bản là mình phải như thế nào thì người ta mới ghen ghét đố kị chứ, tất nhiên cho dù mình rất tốt người ta vẫn có thể ghét vì đấy cũng là bản năng của con người rồi, và tất nhiên con người ta phải biết kiềm chế cái tính xấu này, nhưng nếu như mình giỏi một chút, hơn người một chút mà đã vênh vang, tinh tướng, khoe khoang thì bị đố kị là lẽ dĩ nhiên. Mình nghĩ người khôn là người giỏi nhưng khiêm tốn và kín đáo, không để cho quá nhiều người biết về khả năng thực sự của mình. :)

Ừm, có lẽ không chỉ riêng người Việt Nam đâu, người nước ngoài cũng thế mà. Mọi người đừng thế chứ!
Đúng, người Việt Nam xấu tính lắm! Mà có nhiều tính xấu lắm cơ. Em kể một ví dụ nha! :D

Tò mò
Cực kì đấy! Mọi người đang đi trên bất cứ một đường phố Việt Nam nào, bỗng ... "RẦM". Hai ông xe máy đâm vào nhau.(ví dụ thía) Chắc chắn là những người đi đường dừng lại, họ tư hỏi " Ai là người có lỗi nhỉ? Mọi việc sẽ tiếp diễn thế nào nhỉ?" Thế là họ dừng lại xem. Những người nhà ở gần đấy cũng chạy ra xem. Thế là ùn tắc cả đường! Đông vui phết. :D :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Hê hê quan điểm sai lầm,ở đâu mà chả có đố kị,Tây thế ta cũng thế mà.
Còn nếu VN mà đố kị cao thì ko được vừa tai cho lắm.

Nguyễn Thị Kiều Minh đã viết:
Ừm, có lẽ không chỉ riêng người Việt Nam đâu, người nước ngoài cũng thế mà. Mọi người đừng thế chứ!
Đúng, người Việt Nam xấu tính lắm! Mà có nhiều tính xấu lắm cơ. Em kể một ví dụ nha! :D

Tò mò
Cực kì đấy! Mọi người đang đi trên bất cứ một đường phố Việt Nam nào, bỗng ... "RẦM". Hai ông xe máy đâm vào nhau.(ví dụ thía) Chắc chắn là những người đi đường dừng lại, họ tư hỏi " Ai là người có lỗi nhỉ? Mọi việc sẽ tiếp diễn thế nào nhỉ?" Thế là họ dừng lại xem. Những người nhà ở gần đấy cũng chạy ra xem. Thế là ùn tắc cả đường! Đông vui phết. :D :))
Tớ nghĩ cũng ko hẳn là như thế. Bạn tớ ở nước ngoài từ bé, mới về được khoảng 3 năm. Nếu ở bên đấy, chắc chắn là nó ko để ý đến những vụ tai nạn. Nhưng về vn, mỗi khi thấy cãi nhau hay đâm nhau là nó đều ngoái lại xem rồi bình phẩm. 1 nguoi vn chua chac da xau, nhung khi ma moi truong xung quanh minh deu nhu the thi nguoi ta se tac luoi ma bao rang minh lam the cung chang sao. (moi nguoi chiu kho, dang go thi no mat luon dau). Thay doi 1 nguoi thi de chu nhieu nguoi, ca 1 tap the thi kho lam.

Có một lần mình nghe cô giáo mình kể chuyện...
Cô có một anh bạn thi được học bổng đi Úc... Cô cũng đi thi, sau đó mấy ngày có kết quả thì thấy cô điểm cao hơn chú kia thì phải... chỉ đến hỏi thăm, chúc mừng chú kia thì chú ý cứ khúm na khúm núm, ko định tiếp cô hay sao ý, sợ bị cô lấy mất học bổng... vì cô thi đỗ cao hơn chú kia...

Nhưng đố kị thì ai mà chẳng có, dân mình nên học tập trung Quốc, thấy mọi người đi nước ngoài (chủ yếu là SV) khen SV Trung Quốc ở bên đấy Đoàn Kết mà tính cộng đồng của nó cao lắm....

Mong rằng các thế hệ sau của VN sẽ tốt hơn chăng!!! Bây giờ ăn sung mặc sướng , bề ngoài của chúng ta thay đổi, chúng ta hãy rèn luyện thêm cái bên trong xem nào...

Người VN bên này đoàn kết chán,xích mích gì đâu,thỉnh thoảng cũng có vụ đánh nhau nhg nhẹ thôi,hê hê rồi đâu lại vào đấy

Đã gọi là thể thao thì phải có va chạm ,thế mới sinh ra cái thằng trọng tài .

Em Hà Anh chỉ nên phát biểu là chỗ nào có em thì y như rằng có đánh nhau ,nhất là bọn con trai :).Mà cho anh hỏi ,có phải thằng anh họ em học ở Perth không ;)

Em Phạminhhang thân mến ,cô giáo em khoe thô như đất ý.Nếu cả 2 cùng được học bổng thì việc gì phải khúm núm ,nếu chú kia đã không được thì lại càng không có lý do để sợ gì cả

Bác Thành này ,nếu KỆ MỢ NÓ như bác bảo thì tức là phải coi nó như một bài toán mà người ra đề sai chứ lại mất công đi tìm đáp số thì đúng như kiểu bác Tùng rồi

Anh Kiên, em làm gì có anh họ nào học ở Perth nhỉ? Hay có mà em không biết :( Khéo anh này trong "hội đánh nhau" rồi, anh Kiên nhỉ :)

Phaminhang đã viết:
Có một lần mình nghe cô giáo mình kể chuyện...
Nhưng đố kị thì ai mà chẳng có, dân mình nên học tập trung Quốc, thấy mọi người đi nước ngoài (chủ yếu là SV) khen SV Trung Quốc ở bên đấy Đoàn Kết mà tính cộng đồng của nó cao lắm....

Mong rằng các thế hệ sau của VN sẽ tốt hơn chăng!!! Bây giờ ăn sung mặc sướng , bề ngoài của chúng ta thay đổi, chúng ta hãy rèn luyện thêm cái bên trong xem nào...

Nghe ban Phaminhang nói điều này mà thấy buồn quá. Thời chiến thì dân mình đoàn kết gấp mười mấy lần dân của cụ Mao Zedong, nhưng thời bình thì lại ngược lại.
Hy vọng tương lai sẽ tốt đẹp hơn:beerchug:

Tran Kien đã viết:
Em Phạminhhang thân mến ,cô giáo em khoe thô như đất ý.Nếu cả 2 cùng được học bổng thì việc gì phải khúm núm ,nếu chú kia đã không được thì lại càng không có lý do để sợ gì cả

đã bảo là chỉ có 1 cái học bổng thui mừ.... khoe cái giề, cô trò nói chuyện chân tình ko được à...
sao người VN cả mà cứ phải cạnh khoé kinh thế...

Ta Huong Thu đã viết:
Nguyễn Thị Kiều Minh đã viết:

Tò mò
Tớ nghĩ cũng ko hẳn là như thế. Bạn tớ ở nước ngoài từ bé, mới về được khoảng 3 năm. Nếu ở bên đấy, chắc chắn là nó ko để ý đến những vụ tai nạn. Nhưng về vn, mỗi khi thấy cãi nhau hay đâm nhau là nó đều ngoái lại xem rồi bình phẩm. 1 nguoi vn chua chac da xau, nhung khi ma moi truong xung quanh minh deu nhu the thi nguoi ta se tac luoi ma bao rang minh lam the cung chang sao. (moi nguoi chiu kho, dang go thi no mat luon dau). Thay doi 1 nguoi thi de chu nhieu nguoi, ca 1 tap the thi kho lam.

Đùa, thì... bạn ấy nó sống ở nước ngoài từ bé, nó không bị nhiễm tính xấu của dân Việt Nam, khi về nước thì bị nhiễm. Ừm, mà... theo tớ, tính xấu của dân Việt Nam mình là bệnh thôi chứ không phải bản chất. Bệnh thì... mới lây; mà bệnh thì... có thể chữa được. :D

Ở đâu mà chả có người vô văn hóa,ko cứ người VN đều vô văn hóa hết,các em nói thế nghe cũng hơi khó chịu đấy

LeThanhTuyen đã viết:
Ở đâu mà chả có người vô văn hóa,ko cứ người VN đều vô văn hóa hết,các em nói thế nghe cũng hơi khó chịu đấy
Anh nói thế là ra ngoài vấn đề rồi. Em nghĩ ở đây mọi người chỉ đề cập đến 1 vài tính xấu của người vn thôi chứ, đâu có bảo người vn là vô văn hóa.
Nhân tiện nói đến chuyện này, có ai giải thích được cho em là tại sao có những người trình độ , bằng cấp cao hẳn hoi mà vẫn cư xử một cách ko thể chấp nhận nổi ko?

Viết hơi nhầm 1 tí,nhg nói chung là rất bức xúc,bao nhiêu topic chê người VN,chả hay ho tí nào

Back
Bên trên