Ngã ba

Đoàn Thu Trang
(Alpenliebe)

Khi bên anh có kẻ thứ ba
Cũng yêu anh đậm đà như em có
Chợt trong em những hờn ghen nho nhỏ
Chỉ sợ rằng người đó được anh yêu
Để lại em chống chếnh biết bao chiều
Ôm tan vỡ, thương cánh diều vấp ngã

Khi bên anh có kẻ thứ ba
Thì với anh, em đâu là duy nhất
Trong mắt anh giấu đôi điều lẩn khuất
Em mãi đi tìm một ánh mắt yêu thương
Trót yêu rồi lòng nặng nỗi vấn vương
Em đâu cao thượng, nhường anh cho người đó

Bởi yêu anh, đành ôm phần đau khổ
Giữa ngã ba đường anh khó nghĩ không anh ???

Dù anh đã quên

Lâu lắm rồi em mới về chốn cũ
Vẫn lặng buồn vì mãi lạc mất anh
Ở nơi nào anh có phải tìm quên
Chuyện chúng mình ngày xưa, thần thoại.

Em và Anh - hai linh hồn tồn tại
Giữa cuộc đời không trói buộc được nhau
Một người bước thấp, một kẻ bước cao
Nên không bao giờ về nơi hạnh phúc

Xa anh rồi, em tên tù trong ngục
Tự giam mình trong bóng tối cô đơn
Tự chôn em trong dĩ vãng tủi hờn
Tự gặm nhấm những tháng ngày hiu quạnh

Xa anh rồi trái tim em hoang lạnh
Không biết buồn cũng chẳng biết thương đau
Mà em biết nó cũng sẽ hư hao...
Rồi cằn khô trong xác thân sa mạc

Nơi chốn ấy, xin anh đừng ngoảnh mặt
Dù ai đưa anh đến tận nơi nao...
Dù tình cờ hai đứa có gặp nhau
Dù đã quên anh cũng đừng tàn nhẫn.

Con bướm buồn chắp cánh cuối ngày bay....

Anh đi rồi em mới biết mất nhau
Hoa vẫn nở mùa hoa vàng cuối phố
Anh đi rồi bỏ nơi này nỗi nhớ
Nhánh sông buồn mây trắng bỗng giăng ngang.

Một cuộc đời bao nhiêu cuộc ly tan
Lá chưa xanh sao vội vàng lá uá
Ta yêu nhau không dài lâu hạnh ngộ
Để tình mình giãy chết giữa mùa thu.

Mất nhau rồi từ đó một cơn mưa
Anh quay gót cho nỗi buồn giấu mặt
Em chơ vơ bàn tay nào đã mất
Để nỗi đau trăm mảnh vỡ vơi đầy

Vết tích nào còn vướng lại trên vai
Em biết anh là một điều cần có
Đoá hoa yêu trong vườn em vẫn nở
Con bướm buồn chắp cánh cuối ngày bay.

trùi , thơ này là Trang sáng tác hay là sưu tập thế , nghe như thơ chuyên nghiệp vậy , viết cảm xúc , lại dài nữa ! Hì , hay là Trang gia sư cho Nguyên môn thơ đi !

okie...tớ sẵn sàng làm gia sư cho bạn Nguyên trong việc...sưu tầm thơ (hic) Mấy bài này không phải là tớ làm đâu, nếu tớ mà đạt được trình độ vậy thì tớ đã nổi tiếng từ lâu rùi :)

hichic...anh đang định nhờ em làm cô giáo..."em" ghép vần chuẩn quá, ý tứ lại hay nữa...ca từ thì đẹp và rất sinh động...nhưng mà em sưu tầm thơ này ở đâu vậy ? Cũng là của học sinh làm à ? Hay là của tác giả nào ?

có 4 câu ngắn ngủi, chép ra đây để mọi người cùng đọc :

Khi người đến mùa thu là tóc ngắn
Cho lòng tôi xào xạc lá vàng rơi
Để đêm về giấc ngủ bỏ rong chơi
Mưa tương tư giăng khắp trời thành phố...

:)

Không phải thơ em làm đâu :) (xấu hổ quá, toàn quên tên tác giả làm mọi người hiểu lầm) Thơ hay phải không? Toàn là của những tác giả không có tên tuổi đấy. Anh có thể đọc trong Vnexpress/Văn hóa/Sách. Em thấy mọi người có vẻ ít vào đấy, nên post lên đây để bà con cùng thưởng thức, với cả thơ đôi khi cũng có tác dụng tốt cho tâm hồn con người (nhất là khi nó chứa đựng và thể hiện được những điều mình muốn nói) Mà em thấy mấy câu thơ của anh Hà cũng hay đấy chứ!! ;) Ơ mà quên mất, không được gọi cô giáo là em đâu nhé! :D

Chỉnh sửa lần cuối:
hehe, em không thích anh gọi là cô giáo à ? cũng được thôi, sợ già hả ? con gái bây giờ sợ già lém...hehe...mấy bài thơ em post lên hay lắm. Tại vì bọn trẻ các em bây giờ nhiều người viết được như vậy lắm nên nếu em có nhận em là tác giả thì cũng chẳng ai biết đâu đúng không ? hihi...nhưng mà có người sợ bị gọi là cô giáo nên không dám nhận, đáng khen lắm !!! Mấy câu thơ của anh làm cách đây lâu rùi...có mấy câu của Đinh Hùng mà anh rất thích, chép ra đây cho mọi người cùng đọc hén :

Có những buổi ta nhìn em kinh ngạc
Hồn mất dần trong cặp mắt lưu ly
Ôi mắt xa khơi, ôi mắt diệu kì
Ta trông đó thấy trời ta mơ ước
Ta thấy bóng một vừng đông thủa trước
Cả con đường sao mọc lúc ta đi
cả chiều sương mây phủ lối ta về
Khắp vũ trụ bỗng vô cùng thương nhớ...

Bài này dài lắm nhưng anh chỉ nhớ được mấy câu đó thôi, mấy câu anh thích nhất mà...hehe :D

hehe, em không thích anh gọi là cô giáo à ? cũng được thôi, sợ già hả ? con gái bây giờ sợ già lém

Anh Hà đọc nhầm rùi, em bảo là không được gọi cô giáo bằng "em" cơ mà, sao anh lại hiểu ngược lại thế? :) Anh có thơ hay thì post sang một topic khác, chứ để trong này em sợ mọi người chẳng đọc đâu!

A`, nhân tiện hỏi việc riêng tí tẹo, anh Hà có một đứa em gái tên là Trang đúng không nhỉ? Dạo này nó sao rồi, còn ở Hn không?

hehe, em không thích anh gọi là cô giáo à ? cũng được thôi, sợ già hả ? con gái bây giờ sợ già lém

Anh Hà đọc nhầm rùi, em bảo là không được gọi cô giáo bằng "em" cơ mà, sao anh lại hiểu ngược lại thế? :) Anh có thơ hay thì post sang một topic khác, chứ để trong này em sợ mọi người chẳng đọc đâu!

A`, nhân tiện hỏi việc riêng tí tẹo, anh Hà có một đứa em gái tên là Trang đúng không nhỉ? Dạo này nó sao rồi, còn ở Hn không?

ừa...anh có một đứa em gái tên Trang (trùng tên với em) hehe, em quen em gái anh hả ? Mà anh có biết em không nhỉ ? hihi...anh xin lỗi nhé, đọc lại bài của em mới thấy là mình đã viết mấy câu ngớ ngẩn thật...sorry hén...:D

Back
Bên trên