Ngây thơ tuổi 20

Nguyễn Thanh Thảo
(Violethn)

Điều hành viên

Em ước giường là cỏ
Để xanh và để mơ
Em ước là quạt gió
Để đợi và để chờ

Em ước chiếc màn thưa
Là bầu trời nho nhỏ
Ấp ôm mảnh trăng gầy
Ảo mờ và sáng tỏ

Và mây và sao đó
Nhập nhòa như trời đêm
Em ước được làm sương
Êm đềm trên nhánh cỏ

Em ước được làm gió
Lách mình giỡn đám mây

Em có thể là gió
Cũng có thể là mây
Nhưng sẽ là chú dế
Ngậm ánh Trăng thơ ngây

chị Thảo ơi, lâu lâu em mới lại hay nhảy vào box Văn Thơ như mấy hôm nay và nhanh quá, em tự thấy mình là fan của chị rồi! :) em thấy khi nào box Văn thơ của HAO phải gặp mặt với các fans mới được hihihihihi. 2 khách mời không thể thiếu là chị Thảo và chị Thanh Hà :)

Oh, Em Yến lại động viên chị rồi, Chị viết toàn từ cái thời chị bằng Em bây giờ, chứ hiện tại thì chẳng sáng tác nổi cái gì nữa, Cho nên Em xem có thể sáng tác được thì làm luôn đi nhé, không sẽ lỡ mất cơ hội đấy :), Mà biết đâu Em Yến lại có khả năng sáng tác đến đầu bạc răng long nhỉ hihiih (j/k) :-$

Thơ chị Thảo hay lém, nhưng cho em hỏi 1 tí : tại sao giữa các khổ 4 lại có 1 khổ 2 câu thế ạ?

hihiihi, Em Chi nhận xét hơi bị chuẩn, Chị xin giải thích là lúc đó cũng có ý định viết thành 4 câu, nhưng nghĩ mãi không ra, nên đành nhắm mắt buông tay, làm đại một khổ hai câu.... Bây giờ ân hận lắm, nhưng hic... hết tuổi sáng tác ròai :((

Chị Thảo ơi, em "mạn phép" chị làm thêm 2 câu nhé, mặc dù biết chắc là chẳng theo cảm xúc của chị gì cả, nhưng tại vì ngứa tay nên cứ thêm vào :p
:D

Em ước giường là cỏ
Để xanh và để mơ
Em ước là quạt gió
Để đợi và để chờ

Em ước chiếc màn thưa
Là bầu trời nho nhỏ
Ấp ôm mảnh trăng gầy
Ảo mờ và sáng tỏ

Và mây và sao đó
Nhập nhòa như trời đêm
Em ước được làm sương
Êm đềm trên nhánh cỏ

Em ước được làm gió
Lách mình giỡn đám mây
Em ước được làm cây
Ru tình ca đất ngủ

Em có thể là gió
Cũng có thể là cây
Nhưng sẽ là chú dế
Ngậm ánh Trăng thơ ngây

To em Yến: chờ em về để tổ chức gặp mặt nhé. Thanx em :x

Chỉnh sửa lần cuối:
Ui giời ơi thơ mấy chị làm hay quá
Hôm đi thi về,em cũng nảy ra một ý thơ gần giống như thế này:

"Gọi gió cho lá ru
Gọi mây cho nắng ngủ"

Nhưng thôi,bây giờ đọc bài này thấy cảm hứng bay đi tiệt cả rồi

=D> Cảm ơn Em Thanh Hà, đúng là có thêm hai câu thì khổ thơ có ý nghĩa hơn, thế mới gọi là cảm xúc học trò mới lớn, chị làm theo bản năng, hihii, đọc khổ hai câu nghe nó cũng cụt ngủn thế nào ý, nhưng trình độ có hạn nên chị cũng đành phải chấm câu ở đấy thôi. :((

Trung: nếu em có ý tưởng, dù là rất nhỏ thì cũng nên phát huy đi, của viết là của được mà, thơ học trò thì kiểu gì chẳng ok =D> .

Chị ơi em không cho là như thế
Thơ nào cũng vậy,kể cả thơ học trò không phải cứ viết ra là thành
Mỗi câu thơ khi chưa đủ độ chín thì không nên đưa ra ngoài ánh nắng mặt trời...

hic... Em đừng nghĩ nó serious quá, nhất là thơ của mình, viết kiểu gì chẳng ok. Trước đây, chị mà cũng nghĩ đến độ chín của thơ thì chắc không sáng tác nổi bài nào... :((

Em nghĩ anh Trung hoặc là quá quan trọng hóa vấn đề, hoặc là người quá tâm huyết với thơ ca nên mới nghĩ thế thôi. Con bạn em cũng hay làm thơ lắm, nhưng chẳng có điệu có vần gì cả, được 2,3 chữ là lại enter xuống dòng, ngộ lắm, mà vẫn được mọi người coi là thơ cơ mà...thoáng 1 chút cũng ko sao đâu anh ah... :)

Hì,tâm huyết gì đâu
Chẳng qua thơ không hay mà lôi ra thì ngượng lắm
Nói chung cứ làm có vần có điệu đàng hoàng cho chắc

Công nhận thơ có vần đọc sướng tâm hồn hơn, nhưng kể cả thơ không có vần, nhưng súc tích dễ hiểu hoặc hơi hài hài một tẹo thì cũng rất hay đấy

hê hê, cao thủ Trung cứ phải khiêm tốn nhiều quá. Chị em đã hết lời mời mọc, mà cứ đưa đẩy thế, có phải là muốn học hỏi cái kiểu ứ hự của bọn con gái mới lớn không? Vào làm luôn một bài đi cho anh em thưởng thức.

Em đâu dám em đâu dám
Anh Thanh cứ quá nhời :D
Có phải em không viết thơ đâu,vẫn đều đều đấy chứ

Em post bài rùi mới nhận được thông tư của chính phủ (truyền đạt qua chị T.H.Yến) yêu cầu không kéo lệch chủ đề hay chat chit vớ vẩn trong box văn thơ
Cảnh cáo em Trung và anh Thanh lần 1 :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Thế thì em post thêm một số bài cho bọn chị thưởng thức đi :)

Back
Bên trên