Nếu một ngày em không yêu anh

Thanh Hà
(thanh ha)

Đọc bài thơ "Có một ngày em không yêu anh" của Nguyễn Khoa Điềm, tự nhiên lại có hứng làm bài thơ này để tặng một người. :) :x

- Tặng MA -

Nếu một ngày em không yêu anh
Là em đã tự mang hạnh phúc của mình trao cho người khác
Em vẫn biết anh yêu em chân thành không phai nhạt
Nên sẽ là em tự mang rao bán trái tim mình.

Em cũng biết rằng anh sẽ chẳng vô tình
Đặt trái tim em vào tay người con trai xa lạ
Vì với anh, em là tất cả
Nên sẽ chẳng bao giờ anh muốn chuyện lìa xa.

Nếu có một ngày em là của người ta
Em cũng chẳng biết có còn là em ngày xưa nữa
Chẳng biết hạnh phúc đối với em có bao giờ là đủ
Bởi em chẳng thể mang hết yêu thương đánh thức trái tim mình.

Nhưng có một điều chẳng bao giờ em phải biện minh
Bởi lời trái tim vẫn luôn là lời chân thật nhất
Em sẽ chẳng bao giờ tự mình buông tay đánh mất
Hạnh phúc giản đơn anh đã trao em bằng cả chân tình.

Nên nếu có một ngày em nói không yêu anh
Là khi trái tim em không còn đập trong em được nữa
Thế giới vô hình ngăn cản trái tim em thắp lửa
Em sẽ đem tiếng yêu anh gửi gắm trái tim người.

- M.11 -

Chỉnh sửa lần cuối:
Em chưa yêu đúng nghĩa
Nên chẳng thể hiểu hết được ý nghĩa của bài thơ
Tình yêu rắc rối quá chị Hà ạ :D

Tình yêu thì đúng là rắc rối vì muôn màu muôn vẻ. :) Nhưng thơ chị thì có rắc rối lắm đâu em. ;) Khi đã yêu chân thành thì chẳng ai muốn buông tay ra để trao hạnh phúc của mình cho người khác, dù tình yêu cũng có những thăng trầm, có những vị đắng cay. Nếu một ngày người con gái nói không yêu nữa, là khi người con gái không thể tiếp tục sống để mang đến hạnh phúc cho người mình yêu và đó là cách để làm người con trai bớt đau khổ, để giúp người con trai có thể tìm được một điểm tựa khác về tinh thần. Còn người con gái thì vẫn mãi yêu, mãi hướng về người con trai đó, như bốn câu thơ ở dưới mà chị rất thích. Khi nào em yêu, em sẽ cảm nhận được hương vị tình yêu của riêng em. ;)

Hix hix..có thể chị Hà nói bài thơ ko phức tạp nhưng hic hic...em xin lỗi ,em vẫn thấy khó hiểu quá, chỉ hiểu sơ sơ thôi.Nhưng em thấy bài thơ hay,đặc biệt là khổ thơ cuối...thích khổ cuối nhất.

Trời ơi thơ hay quá ! Ko biết nói gì hơn nữa .

Em thích bài thơ này của chị quá... :(( xúc động ghê....có một câu mặc dù nhìu ng cho là điên rồ và ngu ngốc nhg em vẫn muốn đc sống và đc yêu như thế Yêu một ng ko nhất thiết phải ở bên cạnh ng ấy mà hãy làm sao để ng ta đc hạnh phúc

chị gì ơi !, cho em hỏi cái, cái chữ -tặng MA- này là ai đấy ah, em thấy quen quen. Chị có thể nói cho em biết là MA thích cái gì nhất không ah: trong 2 lĩnh vực thể thao và học tập. Merci

Chắc là không phải rùi Trung ạ. Đấy không phải là viết tắt của một cái tên mà là một cách gọi thôi. :) Có vẻ như lĩnh vực thể thao không phải là lĩnh vực thích nhất của người này em ạ. ;)

Ơ, bài này đọc thấy âm điệu da diết lắm, nhưng mà thực sự không hiểu, vì chưa hiểu hết được chữ yêu. Nhân tiện có chị Hà hiểu biết, em hỏi phát. Em nhớ có lần nghe đâu mấy cô cậu bên 0306 nói một câu "tình yêu giống như là con chó, mình chạy đi thì nó đuổi, mình lao vào thì nó cắn", không biết có đúng thế không? Mong chị chỉ bảo!

Thanh Hà đã viết:
Chắc là không phải rùi Trung ạ. Đấy không phải là viết tắt của một cái tên mà là một cách gọi thôi. :) Có vẻ như lĩnh vực thể thao không phải là lĩnh vực thích nhất của người này em ạ. ;)

Thực ra kịch bản là như thế này, em hỏi chị, chị trả lời, sau đó em trả lời lại là " thế thì em nhầm người rồi chị ah "..... :biggrin: chưa đánh đã run :biggrin: .....mà đúng là em nhầm người thật. Merci chị đã trả lời 0:)

Nguyễn Chí Thanh đã viết:
Ơ, bài này đọc thấy âm điệu da diết lắm, nhưng mà thực sự không hiểu, vì chưa hiểu hết được chữ yêu. Nhân tiện có chị Hà hiểu biết, em hỏi phát. Em nhớ có lần nghe đâu mấy cô cậu bên 0306 nói một câu "tình yêu giống như là con chó, mình chạy đi thì nó đuổi, mình lao vào thì nó cắn", không biết có đúng thế không? Mong chị chỉ bảo!

Em đề cao chị quá, :) chị có hiểu biết nhiều về vấn đề này lắm đâu. Thật ra điều mà em hỏi cũng giống như kiểu em hỏi tình yêu là gì. Mỗi người có một định nghĩa riêng, một cách nhìn nhận riêng về tình yêu vì chẳng ai yêu giống ai cả. :D Chị cũng từng nghe ai đó nói kiểu như em đưa ra là "Theo tình tình chạy, chạy tình tình theo". Đúng hay không chị cũng không dám nói, phải chờ em tự khám phá thôi. ;) Nhưng theo chị thì tình yêu thực sự chỉ có được khi hai bên cùng tiến gần đến nhau, chẳng ai phải chạy ai cả. Nếu cứ một bên chạy một bên đuổi thì chẳng biết đến khi nào mới gặp được nhau. :p :D Không biết có đúng không. :)

thế là bây giờ em đã chính thức trở thành fan của chị Hà :) khi nào chị nổi tiếng thì cho em bán sách của chị nhé ;)
yêu nhất câu thơ cuối cùng :) em chẳng hiểu là một người không yêu nữa có thể nói được câu đó không
tình yêu làm người ta mệt mỏi :D

Hic, em Yến làm chị cảm động quá, không biết nói thế nào. Cảm ơn em nhiều nhiều. :x Nhưng mà em ơi, muốn bán sách của chị thì không biết em sẽ phải chờ đến bao giờ nữa, mà chắc là chẳng có đâu. :D Thấy các em ủng hộ chị thế là vui lắm rùi. ;)

Có lúc người ta cảm thấy mệt mỏi khi yêu, có thể đó là khi người ta mong chờ một điều gì đó mà chưa được hoặc chưa giải quyết được khó khăn nào đó trong tình yêu. Nhưng chị nghĩ dù thế nào thì người ta vẫn cảm thấy hạnh phúc khi có được một tình yêu, dù trong lúc người ta đau khổ nhất. Vẫn mong là như vậy. :) :x

Chi Ha oi
chi lam tho hay qua
ma chi post bai cua Nguyen Khoa Diem len duoc ko a
cheers

Cảm ơn em Vân :) :x

Bài thơ của Nguyễn Khoa Điềm đã được chị Thủy Minh post lên rồi, Vân có post một bài hát Tiếng Pháp rất hay mà. À, chắc tại chị viết không đúng tên bài thơ, chính xác phải là "Có một ngày...". ;)

http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=14665

Chỉnh sửa lần cuối:
Bài thơ hay quá, càng hay hơn đối với những người đã từng có một tình yêu có đầy, ngay đến những người chưa từng yêu mà cũng cảm thấy nó hay nữa, em phục chị quá

"Đọc bài thơ "Có một ngày em không yêu anh" của Nguyễn Khoa Điềm, tự nhiên lại có hứng làm bài thơ này để tặng một người. :) :x"
Chị Thanh Hà ơi, thơ chị hay quá. Cho em mạn phép sửa thơ chị một chút cho hợp với em chị nhá.

For MT

Nếu một ngày anh không yêu em
Là đã tự mang hạnh phúc của em trao cho người khác
Anh có biết em yêu anh chân thành không phai nhạt
Nhưng em đẵ tự mang rao bán trái tim mình.

Em cũng biết rằng anh đã vô tình
Đặt trái tim em vào tay người con trai xa lạ
Dù với em, anh là tất cả
Dù chẳng bao giờ em muốn chuyện lìa xa.

Nếu có một ngày em là của người ta
Em cũng chẳng biết có còn là em ngày xưa nữa
Chẳng biết hạnh phúc đối với em có bao giờ là đủ
Bởi em chẳng thể mang hết yêu thương đánh thức trái tim mình.

Nhưng có một điều chẳng bao giờ em phải biện minh
Bởi lời trái tim vẫn luôn là lời chân thật nhất
Nhưng em đã tự mình buông tay đánh mất
Những năm tháng bên nhau, đầy hờn giận, nhưng ắp chân tình.

Nên nếu có một ngày em nói không yêu anh
Là khi trái tim em không còn đập trong em được nữa
Thế giới vô hình ngăn cản trái tim em thắp lửa
Em sẽ đem tiếng yêu anh gửi gắm trái tim người.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nếu một ngày anh không yêu em
Vì trái tim đã dành trọn cho người con gái khác
Với nửa tâm hồn có lẽ em sẽ chỉ là cái xác
Phiêu bạt giữa dòng đời trong nỗi nhớ đơn côi

Em sẽ cố không để lệ tràn ướt bờ môi
Sẽ gượng cười vì đó là điều anh từng yêu tha thiết
Sẽ vẫn yêu và sẽ nhớ anh nhiều da diết
Tình yêu đầu đâu dễ phôi pha ...

Nếu có một ngày anh không yêu em
Mong sao đó là ngày tận cùng của trái đất
Với hư vô, em sẽ không có gì để mất