Nạn ma túy học đường !

Chu Anh Duy
(boytotbung)

Điều hành viên
Chủ đề : Nạn ma túy học đường hiện nay đang là vấn đề gia đình và xã hội rất lo lắng .

Các tệ nạn ma túy luôn là những cấn đề nhức nhối trong xã hội . Nghiện ma túy cũng là một trong những vấn đề đó ! Hiện nay ,khi đi vào các công viên , thậm chí chỉ cần ghé mắt vào những những ngõ tối hay nơi ít người qua lại , chắc hẳn bạn sẽ không khỏi ngỡ ngàng trước những ống tiêm hay những tớ giấy bạc vẫn chưa tàn mùi thuốc ... và hơn thế nữa là những con người đang vật vã , mơ màng trong mà " cái chết trắng " mang lại . Thủa xưa , thuốc phiện chỉ dành cho quan lại hay những người có tiền , họ hút chỉ để thêm tinh thần khoẻ khoắn . Nhưng hiện nay nó đã không còn hạn chết bới tầng lớp xã hội nữa ! Ma túy đã trở nên rộng rãi và phát triển .Thậm chí đi đến đâu ta cũng có thể mua được . Bạn có biết không , ngay cả những " mầm non " của đất nước cũng đang dần bị lôi kéo bởi sức hút của nó . Nạn ma túy học đường hiện nay đang và có thể sẽ mãi là vấn đề nhức nhối , đáng lo lắng cho xã hội và gia đình nếu chúng ta không biết ngăn chặn kịp thời .

Vậy ma túy là thứ gì mà khiến học sinh chúng ta bị cuốn hút đến vậy ? Bạn nghĩ rằng : "Ma túy là thuốc gây nghiện , nếu dùng ít hay vừa đủ nó sẽ cho ta tinh thần sảng khoái và cũng chẳng ảnh hưởng gì đến bản thân " ? Nhưng bạn ơi , đừng hiểu nông cạn như vậy , nếu đã đâm đầu vào nó thì nó không tốt như bạn tưởng đâu .
Mới đầu dùng thì có thể bạn sẽ thấy thoải mái thật đấy ,nhưng bạn có biết mỗi lần bạn dùng thì nhu cầu đòi hỏi ma túy của bạn sẽ ngày càng cao không , và đến một mức độ nào đó , bạn sẽ không thể nào ngừng lại được và tất nhiên lúc đấy bạn chỉ là nô lệ của thuốc phiện mà thôi ! Nếu không đủ tiền mua thuốc bạn sẽ không kiềm chế được ý thức của mình và sau đó sẽ gây ra những hậu quả khó lường .

Vậy chắc ma túy còn tốt lắm nhỉ ? chỉ là chuyện không kiềm chế được bản thân thôi , mình làm thì mình chịu - ảnh hướng đến ai ! Và chắc gì mình đã không kiềm chế được chứ , chắc mình sẽ vượt qua thôi . Bạn ơi , nếu bạn nói điều đó với những người xung quanh thì có lẽ bạn sẽ bị họ cười về sự thiếu hiểu biết của bạn đó !

Khi bạn đã thành một con nghiện , bạn sẽ học hành chểnh mảng hay nói đúng hơi là bạn sẽ chẳng thèm để ý đén học hành là gì đâu ... trong đầu bạn sẽ chỉ rên lên : "thuốc ! thuốc ! " mà thôi . Bạn à ! Bạn có biết cha mẹ chúng ta đã bỏ biết bao mồ hôi nước mắt mới kiếm được tiền nuôi ta ăn học không ? Sao bạn nỡ giẫm đạp lên thành quả mà cha mẹ bạn đã vất cả làm ra chứ ! Tôi biết dù cha mẹ có đôi lúc tỏ ra không quan tâm đến ta ... nhưng thật sự tình cảm của họ dành cho ta bao la biết bao ... ban có hiểu : mỗi khi mắng bạn ... cha mẹ của bạn còn buồn hơn cả bạn nữa không ? Người ta đã có câu : "hổ dữ không ăn thịt con " cớ sao mình là phận làm con mà lại đối xử với cha mẹ như vậy ?

"Mẹ yêu con đủ để không cho con đi chơi về muộn
Mẹ yêu con đủ để cho con hết tất cả những gì tốt đẹp nhất của mình
Mà sao con nỡ ... làm vậy hả con ? "

Ôi , thật xót xa làm sao khi những người đang quan tâm và lo lắng cho bạn nhìn thấy bạn đang vật vã bên đường , bạn có hay ? bạn đang buồn một thì người quan tâm đến bạn buồn tới trăm ,vạn lần không .

Và khi bạn nghiện , bạn sẽ luôn tỏ ra cáu gắt với người xung quanh - những người đang lo lắng và muốn giúp đỡ bạn. Và bạn nghĩ mình không cần ai giúp đỡ ? Và bạn sẽ đi tìm "việc" gì để kiếm tiền ... rồi lại mua thuốc để che giấu mọi người bởi lớp vỏ bóng loáng bên ngoài của mình ? Tôi nó là "việc" nghe cho sang chứ chúng ta thừa hiểu rằng đó chỉ là những vụ trộm cướp lừa đào mà thôi. Bạn biết điều đó là ngu xuẩn lắm không ! Một lần nữa bạn lại làm những người đang lo lắng quan tâm và muốn giúp đỡ bạn phải nhói đau khi nhắc tới tên bạn. Bạn đang sung sướng khi người khác đang đau buốn về mình ????

Không! Bạn đang dần đánh mất cả vất chất lẫn tinh thần đó , hãy quay đầu lại đi bạn ... cuộc đời vẫn đang và sẽ mãi dang tay chào đón bạn .Đừng để khi bị AIDS rồi thì tỉnh ra thì cũng sẽ là quá muộn , tuy chúng tôi sẽ không xa lánh và ruồng bỏ bạn nhưng bạn à ... thế có nghĩa là chết đấy ! Là chết !

Đó bạn đã thấy chưa , nghiện ma túy không phải vấn đề đơn giản như bạn đã tưởng đâu . Tốc độ hư của bạn sẽ rất nhanh và lúc đó , không chỉ có những ngừơi quen của bạn buồn vì bạn mà ngay cả xã hội cùng phải lo ngại cho bạn đó vì hơn ai hết , bạn có biết bạn chính là chủ nhân tương lai của đất nước không ?

Hỡi các chủ nhân tương lai ơi , các bạn đã sợ chưa nào ? Tôi chỉ ví dụ nhỏ như vậy thôi chứ còn nhiều điều bất hạnh nữa sẽ xảy ra nếu bạn nghiện ma túy đó !

Nếu bạn đang ở trong tình cảnh đó thì đừng sợ bạn nhé ! Mọi việc sẽ đều có cách giải quyết thôi mà ! Nếu bạn đang là một con nghiện đích thực : thì bạn ơi hãy thương lấy chúng tôi - tổ quốc Việt Nam này hay cũng chính là thương lấy bản thân mình , bạn hãy rời bỏ ngay ma túy và tới một trung tâm cai nghiện nào đó để rồi sau đó bạn sẽ trở lại thành một con người cũng như bao con người khác theo đúng nghĩa một con người bạn nhé ! Nếu bạn đang bị AIDS thì thôi bạn cũng đừng buồn làm gì , bạn hãy tiếp tục vui vẻ sống và hãy làm những việc tốt để cống hiến , để lại cho đời những việc tốt đẹp ... để muôn đời sau , cái tên bạn vẫn được người khác gọi với cái tên trừu mến và yêu thương . Còn nếu bạn vẫn chưa biết gì về ma túy : hãy nên có ý thức tìm hiểu những về tài liệu liên quan đến ma túy và tránh thật xa nó , càng xa càng tốt nếu không bạn cứ thử ngẫm lại những điều mà tôi nói trên đi ... cẩn thận lại toát mồ hôi hột lần nữa đó ... hì hì ... Và bạn à , chúng ta cũng không nên tránh xa những bạn bị nhiễm ma túy hay AIDS , hãy giúp họ kéo họ ra khỏi cái hố sâu của tội ác đó nhé ! Tôi tin bạn sẽ làm được vì con người Việt Nam chúng ta luôn có truyền thống : " Là lành đùm lá rách " mà !

Và cuối cùng tôi muốn nói : " Bạn à , không có việc gì là quá khó , chỉ sợ lòng không bền mà thôi . Dù bạn không phải người tốt , không phải một người con ngoan trò giỏi nhưng bạn ơi , xin đừng có chết vì thiếu hiểu biết , bạn nhé !"

Chu Anh Duy
6/12/03

Chỉnh sửa lần cuối:
Đừng chết vì thiếu hiểu biết
Hãy chết vì hiểu biết

Nguyễn Việt Hùng đã viết:
Đừng chết vì thiếu hiểu biết
Hãy chết vì hiểu biết
Nếu đã thật sự hiểu biết thì chẳng ai đi mua ma túy để dùng đâu bạn à ...

Back
Bên trên