Master Informatique de Lyon (hỏi và đáp)

Vũ Đình Hoàng
(Moonlife)

CR đã viết:
Em chào anh ạ. Qua HAO em được biết là anh đang học Master về Informatique ở Lyon. Năm nay, em cũng đang có ý định sẽ đi du học ở Lyon ngành Informatique nên em xin mạn phép được nhờ anh tư vấn cho 1 ít kinh nghiệm ạ :D.
Thứ nhất là khi nhắc đến đào tạo về kĩ thuật vì sao em toàn thấy mọi người nhắc đến INSA, DUT rồi BTS.. mà rất ít khi thấy nhắc đến Université bình thường ạ :-?, tất nhiên là em cũng biết đến những lợi thế của những hình thức đào tạo kia nhưng theo em thấy thì số SV của các univ bình thường vẫn rất đông. Vậy liệu anh có thể phân tích qua qua 1 chút giúp em về lợi thế của Université ko ạ?
Em có 1 câu hỏi hơi ngu ngốc :p 1 chút : INSA hay các trường kĩ sư học xong là BAC+5, nếu học Licence rồi Master thì cũng là BAC+5, vậy thực tế thì ưu điểm của 2 loại hình này thế nào ạ?
Tiếp theo, em muốn hỏi về chất lượng đào tạo của trường Lyon1, trong chương trình học của L1 em thấy có cả Biologie :-?, ko hiểu là thế nào ạ? Ngoài ra cái em quan tâm nhất có lẽ là việc học tiếng Anh vì em thấy ngành Informatique nếu muốn tìm được 1 công việc ưng ý thì cần phải có 1 trình độ tiếng Anh thật cao. Sau 3 năm Licence thì trình độ tiếng Anh của mình có thể đạt tới mức nào ạ?
Cuối cùng, việc chuyển tiếp lên Master được thực hiện thế nào ạ? Sẽ là xét hsơ hay phải thi tuyển ạ? Tóm lại, nó có khó không ạ :p?
Hì, em còn khá nhiều thứ để hỏi nhưng ko hiểu sao lại quên mất :D, em mong anh có thể bớt chút thời gian giải đáp cho em ạ.
Em cám ơn anh nhiều ạ :).

Anh nghĩ là chú nên bỏ ra 1 ngày đọc lại những gì anh viết ở trong Box du học cũng như box Fr của HAO này thì sẽ dễ hiểu hơn. Vì tất cả những vấn đề chú hỏi anh đều đã giải thích rất rõ rồi. Nếu chú phân biệt được thế nào là Ecole, thế nào là Univ thì chắc là sẽ ko còn những thắc mắc trên đâu.
Nếu sau khi đã đọc kỹ rồi mà còn gì chưa thông thì gọi anh
Ngoài ra có cái này của HAO cũng khá đầy đủ :
http://duhoc.hn-ams.org/modules.php?...ws&new_topic=4

Còn forum của SVLYON nữa, ví dụ chú cũng nên xem thử một số bài :
http://svlyon.org/forum/index.php?showtopic=626
http://svlyon.org/forum/index.php?showtopic=627

sau khi đọc xong mấy cái trên rồi thì hẵng đọc xuống phần này.
=========================================

Riêng về Master informatique de Lyon thì có lẽ anh chưa đề cập đến. Nó thực sự là 1 Master chung của tất cả các trường ở Lyon như INSA, Lyon 1, Lyon 2, Ecole central. Chỉ có địa điểm học là khác nhau thôi, nhưng cũng có thể có những cours chung, ví dụ bt chú học ở Lyon 1 thì có thể thỉnh thoảng sẽ phải lên Ecole central hay vào INSA học.

Về chất lượng đào tạo của Lyon 1 thì anh không dám phát biểu nhiều, vì theo chủ trương của bộ giáo dục Pháp thì các trường trên toàn bộ nước Pháp có chất lượng như nhau, giá trị bằng của bằng cấp là National, tức là ko có sự phân biệt. Với cả chất lượng giỏi hay kém cũng tùy từng ngành từng nghề chứ đâu chỉ nhìn vào tên cái trường mà đánh giá được? (ví dụ hình vào chữ Havard thì công nhận nhìn chung thì chất lượng tốt, nhưng ví dụ về Informatique thì nó cũng chỉ ở mức trung bình khá thôi)

L1 cũng có nhiều môn chứ, đâu phải chỉ có mỗi Informatique đâu? Vì bên này có ngành Bio-Informatique nữa cho nên cái Bio đấy rất quan trọng là khác. Ngoài ra cũng có thể phải học thêm các môn khác như Mécanique, Maths, etc. Còn nếu thực sự chỉ muốn học Informatique thì nên suy nghĩ đến những trường IUT vì ở đấy mức độ chuyên môn hóa của nó cũng cao hơn. Nhưng lại bỏ qua những thứ lý thuyết tưởng như là không cần thiết nhưng rất có ích cho tư duy, hay nói cách khác là đào tạo cho sinh viên biết làm nhưng hiểu không sâu. Đây cũng là sự khác nhau cơ bản của IUT và Licence ở Université.

Trình độ tiếng Anh sau 3 năm ở Licence thì anh nghĩ không khá lắm đâu Nếu muốn khá thì chịu khó tìm stage hay hè nghỉ sang UK hay US đi làm. Có môi trường sẽ dễ học hơn là học ở Pháp.

Sau 3 năm Licence, nếu muốn lên tiếp Master thì phải nộp hồ sơ, entretien và có thể có test nữa. Cái này tùy vào polytique của từng trường của tường ngành học. Những cũng nên chú ý là "Master Informatique" riêng ở Lyon thôi cũng có cả chục nhánh khác nhau. Có nhánh chuyên về design, web, có nhánh chuyên về bảo mật, có nhánh chuyên về gestion, có nhánh chuyên về data mining, etc...

Coordialement.

Back
Bên trên