Một số hình ảnh về Trung Quốc!

Chị sang Bei Da làm lưu học sinh em ạ :D học 1 năm chơi thôi rồi về Mỹ. Bei Da với Qing Hua nghe thì to phết, nhưng thấy bảo là đối với học sinh quốc tế nhẹ nhàng thôi, hội học cấp 3 của chị nhiều đứa vào Bei Da cực ^^

Chị sang Bei Da làm lưu học sinh em ạ :D học 1 năm chơi thôi rồi về Mỹ. Bei Da với Qing Hua nghe thì to phết, nhưng thấy bảo là đối với học sinh quốc tế nhẹ nhàng thôi, hội học cấp 3 của chị nhiều đứa vào Bei Da cực ^^

Trời, với cái trình 301 của anh thì chả biết đời nào mới đi du học TQ, nghe đồn học BK người ta không thich lắm vì không được học cùng với học sinh bản địa hay sao ý

@ chị nguyệt : khóa chị là khóa trung đầu tiên đúng ko ạ ? thế ams cũng có nhiều ng đi tàu học nhỉ :D em lại cứ nghĩ chả ai thik tiếng trung .
em cũng thik đi bk học nhưng chẳng có học bổng , đành chịu :(

@ anh long : anh sang đấy học hì bọn tq nó phục anh sát đất ý :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Khóa chị là khóa thứ 2 ^^ 0205 mới là khóa đầu ^^ Đi Du học TQ rẻ mà em, cùng lắm mất 2-3K tiền học phí còn tiền ăn ở cũng rẻ, đắt hơn VN một tị thôi (đấy là theo ý chị) ^_^ ngoài việc không thích cuộc sống đô thị ở TQ, đông đúc, bẩn thỉu, ô nhiễm ra thì chính ra đi học TQ rất hay, môt là các trường nó cũng rất giỏi, chất lượng tốt, mà văn hóa TQ thì tuyệt vời, nước TQ thì đi mòn ko hết ^^ nếu em thích thì chị nghĩ nên đi ^^

Ôi còn thức ăn ngon, trà ngon, bánh ngọt ngon, đồ ăn vặt ngon, kể ko hết >_< Nghĩ lại thèm thuồng hết cả người (trong khi phải nấu mì :(( gần 2 ngày 48 tiếng chưa uống một ngụm nước, ăn một miếng cơm rồi :-s )

@ Anh Long: thế anh đang ở đâu ạ? :) ở VN ạ? nếu ở VN thì em thấy cũng ko đáng ngại lắm ^^ đi học tiếng một nửa năm là thoải mái ngay ^^ Em nghĩ nếu đã có căn cơ thì sống trong môi trường chừng 3-4 tháng là quen rồi ạ. Bạn em cũng nhiều người sang TQ ko biết một chữ nhưng rồi bây giờ vẫn học thoải mái ạ ^^

@ Anh Long: thế anh đang ở đâu ạ? :) ở VN ạ? nếu ở VN thì em thấy cũng ko đáng ngại lắm ^^ đi học tiếng một nửa năm là thoải mái ngay ^^ Em nghĩ nếu đã có căn cơ thì sống trong môi trường chừng 3-4 tháng là quen rồi ạ. Bạn em cũng nhiều người sang TQ ko biết một chữ nhưng rồi bây giờ vẫn học thoải mái ạ ^^
Anh đang ở Hà Nội-Việt Nam em ah, bây giờ già rồi, sang Trung Quốc học thì về Việt Nam chả chỗ nào nó nhận mất vì có khi học xong đã quá tuổi lao động:((
@ anh long : anh sang đấy học hì bọn tq nó phục anh sát đất ý :D

uh, anh cũng nghi thế, chung nó phục vì bị anh hiểu sai hết cả từ, hỏng hết văn hóa của chúng nó, nên bó tay phục chịu thua
Anh vào đây các em cũng bó tay vì xuyên tạc tên các em còn gì, em còn sợ chả dám trêu anh mà >:)
Em muốn hỏi quyển dịch thì có quyển anh giới thiệu ở trên đấy, thử xem có phù hợp với em không.
Em nào ở Hà Nội xung phong dạy thêm cho anh nào, thù lao tương xứng:)] :">

Chỉnh sửa lần cuối:
@a.Long: í anh nói là không được học cùng với người Bắc Kinh hay là không được học cùng với người Trung Quốc hả anh? Em không hiểu người bản địa mà anh nói là...?

@a.Long: í anh nói là không được học cùng với người Bắc Kinh hay là không được học cùng với người Trung Quốc hả anh? Em không hiểu người bản địa mà anh nói là...?

là không học cùng người trung quốc em ah, họ để các học sinh nước ngoài học cùng với nhau như 1 cách bắt mọi người nói tiếng Trung, hix, anh nghe hơi nồi chõ vậy thôi, chứ em đang ở Cn mà còn hỏi anh thì anh biết hỏi ai đây :((. Hừm hỏi mãi chả ai chịu làm gia sư, vậy anh nhận làm gia sư , có ai đăng ký không, nhanh lên số lượng có hạn, ưu tiên cho 3 người đầu :))

Chỉnh sửa lần cuối:
@a.Long: vì anh bảo là nghe đồn học ở bắc kinh không được học cùng người bản địa, mà ở đây bọn em gọi người bản địa là người bắc kinh, chứ không phải người Trung Quốc, nên em mới hỏi thôi. Tùy từng trường từng khoa thôi anh, không phải tất cả, như bọn em vẫn học cùng mà, cả lớp chỉ có 4 lưu học sinh thôi, ví dụ như trường Ngoại thương ở chỗ em thì có khoa lưu học sinh đông quá nên học cùng 1 lớp. Chắc bạn anh học trường nhiều người nước ngoài rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:
@ chị nguyệt đang học ở beijing ạ :D chị cho em tí knghiệm học ở đấy vs : chị có phải thi đầu vào ko, nghe gv jảng bài có nhanh quá ko ạ ..........
em ko mong dc học bổng ngay từ lúc đi nhưng sang đấy điều kiện lấy học bổng có khó quá ko ạh , sợ bọn tàu chũng nó hcọ rất hăng :D

lớp trung 0306 có 2 chị nguyệt :)

học ở bắc kinh cũng còn tùy trường nữa em :) Ngoài Thanh Hoa, Bắc Đại với trường chị ra thì các trường còn lại lưu học sinh gần như không phải thi, hoặc là có thi thì cũng rất dễ :D (đây là chỉ nói các trường ở BK thôi nhé). Ở Bắc Kinh thì khó nhất là thi vào Thanh Hoa, Bắc Đại, sau đó đến trường chị. Như ở Thanh Hoa thì thường học về kĩ thuật, thi đầu vào 3 môn toán lí hóa. Bắc Đại thì tốt nhất về mấy môn xã hội, thi đầu vào: toán, văn, anh, sử, địa. Trường chị thì tốt về Luật, báo chí, kinh tế thì chỉ đứng thứ 5 toàn quốc, cũng thi 5 môn giống Bắc Đại. HSK của em phải từ cấp 6 trở lên.
Nếu em học trường nào, hoặc khoa nào đông lưu học sinh mà lưu học sinh học lớp riêng, thì thầy cô giảng bài sẽ dễ hơn rất nhiều, còn nếu em học cùng sinh viên Trung Quốc khi mới bắt đầu học, không hiểu thầy nói gì là chuyện bình thường :p (2 tháng đầu tiên chị lên lớp không hiểu thầy giảng gì đâu >"<), đấy là chỉ nói đến các thầy nói tiếng phổ thông chuẩn, còn nếu em gặp phải thầy nào nói tiếng địa phương đặc sệt thì thôi luôn, ngay cả sinh viên TQ cũng chẳng hiểu thầy nói gì đâu :|
Học bổng sang TQ có mấy loại, 1 là hiệp định, là học bổng 2 bên (ngày trước học bổng này là cho thủ khoa), 1 là học bổng 322 cho thủ khoa, là học bổng 1 bên của VN (đi kiểu này khổ lắm), 1 loại là xin học bổng trực tiếp của các trường bên này, cũng là 1 bên, nhưng sướng hơn :D, 1 loại nữa là của Đại sứ quán hoặc bộ ngoại giao Việt nam(cái này cũng là học bổng 2 bên thì phải, mà thường là con ông cháu cha thôi em :) ), 1 loại nữa là học bổng của đại sứ quán Trung Quốc, cái này cũng cho tiền học phí, nhưng phải là học sinh của một trường đại học nào đó của Trung Quốc, sau đó em gửi kết quả học tập, kèm giấy xin học bổng và rất nhiều các loại thủ tục lằng nhằng khác cho sứ quán để xin (cái học bổng này chị cũng không biết rõ lắm), 1 loại nữa là học bổng của bộ giáo dục TrQ, chỉ có hiệu lực trong 1 năm, và toàn bộ lưu học sinh Bắc Kinh chỉ có 1 người được học bổng này ( mỗi năm 1 người - cũng cực khó luôn :p). Có thể có 1 vài loại học bổng nữa nhưng chị chỉ biết thế thôi :p
Còn kiểu học bổng em nói, tức là sang đây học rồi dựa vào thành tích để xin học bổng thì rất khó, vì học phí và sinh hoạt phí của TQ cũng không thuộc dạng cao lắm, nên hầu như các trường không có học bổng kiểu này cho lưu học sinh (tức là sinh viên TQ có, thậm chí rất nhiều tiền). Trường chị là một trong những trường rất hiếm có loại học bổng này, nhưng cũng chia làm nhiều loại, loại cao nhất là được học phí cả 1 năm học, khoảng hơn 2 vạn nhân dân tệ, xét theo từng năm chứ không được suốt cả 4 năm học, nhưng học bổng này rất khó, vì em phải là người có thành tích cao nhất của cả khoa (tức là đứng đầu tất cả lưu học sinh của khoa em, tính từ năm 1 đến năm 4), trung bình các môn phải trên 8.0 (thường những người được học bổng này trung bình toàn 8.7 trở lên ^^). Thế nên cả trường 1 năm thường chỉ có 4 - 5 người là được học bổng này.

Chị không biết với người khác thế nào, chị thì thấy học ở TrQ rất vất vả (Nhật với Hàn hình như cũng thế), 1 kì học của bọn chị thường có khoảng hơn 10 môn, mỗi kì khoảng từ 18 - 20 tuần, thế nên không có thời gian đi làm thêm giống như ở các nước châu Âu hay Mĩ.
3 năm học tiếng ở trường Ams mình không đủ để sang học đại học bên này em ạ :D

muốn học trường bình thường thì không khó, chỉ cần em đóng tiền là được học. Những trường nhiều lưu học sinh thì họ coi như đến học giao lưu thôi, những trường đó lưu học sinh lên lớp cùng nhau nên yêu cầu không khó, học nhàn lắm.

còn học bổng thì khó :), vì phải vào trường có yêu cầu cao thì mới có học bổng cho lưu học sinh. Mà ở những trường kiểu này, không nói học bổng, chỉ cần để không bị trượt môn nào cũng là cả 1 vấn đề :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyệt bé hơi bị khinh Mỹ nhờ ;)) nếu so học ở TQ so với lượng học của bọn Nguyệt bên này có vẻ hơi khập khiễng đấy ;)

hồi chị thi đầu vào bên đó nó có cho tài liệu ôn tập trước ko ạ ?
khó thế này chắc em đi Đài loan học vậy :D

hồi chị thi đầu vào bên đó nó có cho tài liệu ôn tập trước ko ạ ?
khó thế này chắc em đi Đài loan học vậy :D

em ơi, đi Đài Loan cũng hay đấy, anh thấy các em bên đài loan nói tiếng Trung nghe hay lắm:x , rất hay nũng nịu, thích da trắng>:) , và em phải học biết thêm tiếng Phồn thể và học cách đánh máy phiên âm Đài Loan nữa.
Nhiều em Nguyệt quá, hoa hết cả mắt, đọc cứ loạn cả lên
@ em Nguyệt: em học cùng với học sinh Trung Quốc thì teo rồi., mấy cái giọng địa phương anh nghe hoa hết cả mắt:-@ , còn gặp người bắc kinh xịn ( chủ yếu là các sư phụ ) ặc ặc, suốt ngày uốn lưõi, nghe không quen thi ..điếci-)

Nguyệt thì có Nguyệt có thị (Nguyệt thị :p) và Nguyệt không có thị (là em :p) hoặc là Nguyệt bé (bạn Nguyệt) và Nguyệt Đùi (em) để phân biệt ^^

Em thì rất sợ tiếng Đài Loan, em nói giọng Giang Nam ngọt ngào triù mến ;))

Mà anh Long học tiếng TRung ở đâu thế ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
;;)
Nguyệt thì có Nguyệt có thị (Nguyệt thị :p) và Nguyệt không có thị (là em :p) hoặc là Nguyệt bé (bạn Nguyệt) và Nguyệt Đùi (em) để phân biệt ^^

Em thì rất sợ tiếng Đài Loan, em nói giọng Giang Nam ngọt ngào triù mến ;))

Mà anh Long học tiếng TRung ở đâu thế ạ?

Khiếp, sau khi em nói cách phân biệt xong cũng đến ngất
Em sợ tiếng Đài Loan là phải, anh nghe nhiều thì quen nhưng cũng chỉ biết ở giới hạn 1 số từ, Đài Loan anh nhớ không nhầm là tiếng Phúc Kiến, mẹ ơi nghe xong muốn ngất, bây giờ thanh niên ĐL nói tiếng phổ thông nhiều hơn rồi, chỉ có tầng lớp trung niên và cao tuổi vẫn thích sử dụng tiếng Đài, mặc dù Đài Loan nói tiếng phổ thông nhưng nghe vẫn khác so với Trung Quốc đại lục, chả hiểu sao nghe yêu lắm cơ:x, mỗi tội không nghe quen thì cũng như ở Trường Xã Đàn thôi
Em nói là em nói giọng Giang Nam ngọt ngào trìu mến làm anh đọc xong suýt ngất, nếu không phiền tự thu âm giọng nói gửi lên đây để anh xem thế nào nhá, rồi anh sẽ đánh giá xem giọng có trìu mến như ...sư tử không>:)
Anh học tiếng Trung ở Trung tâm chỗ Thanh Xuân ý mà;;) , sao em lại hỏi vậy ;))

@đùi: không phải khinh đâu :)) tại thấy nam 1 năm học có 27 tuần, nghỉ hè đến 4 tháng :)) he he

@thảo: tài liệu có em ạ, nhưng mà trước khi thi 1 tháng mới được phát cơ :)

@ em Nguyệt bé: em ơi cho anh hỏi chút
1- Ở bắc kinh ngoài mấy cái cố cung ,tử cấm thành, thập tam lăng, trường thành ( cư dung quan và bát đạt lĩnh ), di hòa viên, cung vương phủ, chùa đạt ma , công viên thế giới ( hình như :D ) còn chỗ nào hay thì em giới thiệu cho anh được không vì anh vốn ham mê về văn hóa kiến trúc cũng như 1 số thứ như thư pháp và mấy cái linh tinh, em ở đấy nhiều mà hihi nếu có dịp sẽ hậu tạ sau :D
2- Hiệu sách ngoài vương phủ tỉnh với cả ở tây đơn thì cái nào nhiều đầu sách hơn, nếu muốn mua sach về ăvn hóa và phong tục thì mua ở chỗ nào nhiều hơn?
Ngoài ra nếu muốn mua sách về tiếng thì nên mua ở Bắc Đại phải không?

@ Nguyệt bé: Thằng Nam chấp làm gì :)) Đùi học từ 4 tiếng một ngày trên lớp, học 6 tiếng một ngày ngoài lớp, đi làm 4 tiếng một ngày, một ngày 24 tiêng ko đủ sống, ko đủ chơi, một ngày ngủ có khoảng 4 tiếng để ngủ, chuyện thức cả đêm để ko muộn học là chuyện thường :-j

Em Nguyệt sao có tên Đùi thế, nghe hơi lạ nhỉ;;)
Còn 1 em nguyệt bé thì là cái gì Ngựa con ah hihi ( Tiểu Bạch Long nữ :)))

Chỉnh sửa lần cuối:
@đùi: ừ thì thế :)) thế mới bảo bị nam tiêm nhiễm nên hiểu nhầm mà :-j

@a. long: Hiệu sách ở 西单 hình như là lớn nhất rồi anh ạ :) còn em hay đi 第三极 ở gần trường, nói là hay đi thôi nhưng ít khi mua sách ở đấy lắm anh ạ, chỉ là đi xem có quyển nào hay thì về nhà lại tìm trên mạng để mua, vì sách ở trên mạng thường được giảm đến 40% :D

mấy chỗ anh đi thì nổi tiếng nhất ở Bắc Kinh rồi, với cả đi vào dịp nào cũng được hết, còn những chỗ khác thường phải đi theo mùa mới đẹp. Ví dụ như vườn thực vật, thường thì cuối tháng 4 đầu tháng 5 vào mùa hoa tulip người ta hay đi; 玉渊潭 cũng vào mua hoa anh đào đi mới có cái để xem, tầm tháng 4; công viên cảm giác mạnh (cái này thì có đến mấy nơi cơ, đến chơi thì ít mà chụp ảnh thì nhiều vì cảnh ở đây đẹp kinh khủng, mỗi tội cách trung tâm bắc kinh hơi xa, hình như phải đi ra ngoại ô bắc kinh thì phải :) ); Trường thành với thập tam lăng cũng là ngoại ô bắc kinh rồi, nếu mà ra hẳn ngoại ô thì nhiều chỗ lắm kể không hết, anh đi cả đời cũng chẳng hết được, nhưng mà phải đi cùng người Trung Quốc cơ chứ tự mình đi thì chịu, người ta đi bằng xe con đến đấy dã ngoại khoảng 1 - 3 ngày, học sinh bọn em thường đi ké người ta chứ tự đi thì không có phương tiện >"< ); còn 胡同 四合院 北海 后海 (ở đây có phủ của Hòa Thân), 北京大学 với 清华大学 tuy là trường đại học nhưng mà cảnh đẹp không khác gì khu triển lãm :)) ở Bắc Đại có 1 khu hiện đại và 1 khu cổ, đều đẹp, Thanh Hoa còn đẹp hơn :x vào đấy thích lắm :D; Hương Sơn nữa (thường mọi người hay đi tầm 1.10 vì đợt đấy có lá phong đỏ, mà chỉ có trong khoảng 2 đến 3 tuần thôi, không đi nhanh thì lại chẳng có gì hay để xem); ở Bắc Kinh còn có nhiều công viên, công viên nào cũng đẹp cả, nhưng vì nhiều quá nên đi không hết, công viên Tử Trúc cũng đẹp lắm anh ạ :)
Còn nhiều chỗ nhưng mà em vẫn chưa khám phá hết được, vì bọn em chỉ đi lượn lờ được cuối tuần với dịp lễ thôi

Back
Bên trên