Một số ảo tưởng trước kỳ thi Đại học

Lê Bảo Ngọc
(Mew)

Kỳ thi Đại học sắp đến rồi, những sĩ tử lớp 12 hoặc đang cuống cuồng lo ôn lại những vấn đề trọng tâm, hay nghỉ ngơi thư giãn đón chờ kì thi sắp tới. Nhưng mình biết, không ít bạn sẽ phạm những sai lầm không nhỏ trong kỳ thi quan trọng này. Đã từng có kinh nghiệm thi đại học, mình xin đóng góp một số kinh nghiệm nhỏ nhưng quan trọng cho kỳ thi sắp tới.
Nói thật là mình đã từng thi đại học 2 năm liên tiếp, và đậu ĐH vào năm thứ hai ( nên may mắn không phải "vác mặt" đến trường thi thêm năm nữa). Ngoài ra, mình cũng đã thi cả khối A và khối D nên nhìn chung là trải qua khá nhiều. Trong 2 năm thi, mình đã có 1 số kinh nghiệm như sau:
    • 1 _ Đơn giản, nhắc đi nhắc lại mà quan trọng. Đó là : không ăn thức ăn lạ (nhất là các bạn ở miền Bắc vào thi trong Nam, bạn mình đã từng vào nam thi và bò ra HN mặt méo xệch vì trót ăn đồ lạ, tào tháo đuổi suốt mấy hôm thi)
    • 2 _ Gần đến ngày thi tránh học nhồi nhét. Cách ôn hiệu quả nhất, đó là cầm sách giáo khoa lên, giở phần mục lục ra đọc danh sách từng chương và mỗi bài nhỏ của chương. Đọc đến bài nào, ta nhớ lại nội dung bài đó có gì quan trọng, rồi tổng kết chương ấy nói về cái gì. Đơn giản mà cực kỳ hiệu quả, những phần không nắm rõ sẽ lộ ra ngay.
    • 3 _ Đối với một số môn tự nhiên : khi vào phòng thi, một số bạn có tâm lí vừa làm bài vừa áng chừng điểm. Nên nhớ, giờ làm bài có hạn thôi, nếu bạn cứ lo tính điểm sẽ bị ngắt mạch suy nghĩ, dẫn đến sai những lỗi vớ vẩn không đáng có, hoặc nhẹ hơn là ảnh hưởng đến giờ làm bài của bạn. Không chỉ thế, điểm của bạn đạt được hầu như không phải là 100%, nên nếu cứ tính lơ là như "môn này 7 điểm là đủ" thì bài của bạn thường chỉ đạt kết quả 4 hay 5 thôi.
    • 4 _ Một lỗi nữa khi căng thẳng, đó là nhìn đồng hồ quá nhiều. Lí do thì như trên, bạn sẽ mất tập trung. Một số bạn còn phạm sai lầm nghiêm trọng hơn: NHÌN GIÁM THỊ QUÁ NHIỀU ! Kinh nghiệm trông thi là : ĐỨA NHÌN GIÁM THỊ NHIỀU LÀ ĐỨA CHUẨN BỊ COI CÓP NÊN NHÌN ĐỂ CANH CHỪNG, vì thế nên nếu bạn cứ nhìn thày giám thị ( dù thày đẹp trai đến đâu chăng nữa), thày cũng sẽ biểu lộ chân tình bằng việc ngắm bạn từ đầu đến cuối giờ thi -> run lại càng run nhé. Vì thế : Tuyệt đối tập trung làm bài không ngó trước ngó sau!
    • 5 _ Với môn Xã hội: Áp dụng câu "biết thì nói, không biết thì dựa cột mà nghe". Nếu bạn nhớ không rõ một câu trong bài thì thà lờ nó đi còn hơn vác vào bài 1 câu sai để trích dẫn, không được thêm điểm mà còn bị trừ điểm đi, nếu câu của bạn quá sai hay ngô nghê thì còn có vinh dự lên báo cho toàn dân cùng biết :D Còn nếu bạn có khả năng nhớ chính xác một câu dẫn chứng hay, hãy kiếm lấy điểm thưởng cho mình nhé :X Hồi mình thi tốt nghiệp PTTH, đề Văn năm ấy là bài "người lái đò sông Đà". Nhờ dẫn chứng tốt mà mình được 8,5 điểm Văn.
    • 6 _ Bạn thích theo ngành A mà bố mẹ muốn bạn vào ngành B. Đừng nghĩ " cứ vào ngành B cho yên chuyện, học gì chẳng là học" Thực tế, nếu bạn vào một ngành hay một trường mà bạn không có hứng thú, bạn cũng sẽ khó có hứng thú làm bài thi hoặc nếu có đỗ thì bạn chỉ học hăng hái được 1 kì thôi, đến kì 2 sẽ nản lắm ! Mình thích thi Mỹ thuật nhưng nghe bố mẹ vào Thương mại, học kìđầu còn đỡ chứ học kì sau cực kì chán nản với những môn mà mình không hứng thú. Mệt lắm bạn ạ, nên hãy cố tự định hướng cho chính mình chứ đừng để tương lai của mình do người khác quyết định.
Chúc các bạn lớp 12 đạt kết quả tốt nhất trong kì thi sắp tới. Xin tặng bạn câu thơ của 1 thày giáo:
Các em giờ đã lớn khôn
Cuối năm cá vượt vũ môn hóa Rồng !​

Back
Bên trên