Một lần tới hội Lim

Nguyễn Minh Trung
(Nguyen Minh Trung)

Đã là người Kinh Bắc, ai chẳng một lần nghe câu quan họ rồi quyến luyến với làn điện dân ca này. Nhưng mới chỉ thấy tiếng mà chưa thấy mặt, hôm 12 Giêng vừa rồi, được cậu bạn quê Bắc Ninh rủ về hội, gửi lên đây một số hình ảnh góp vui trong không khí đầu xuân :)

Dòng người đổ trảy hội

Hát quan họ như thế này, hơi bất ngờ và có phần thất vọng

Phía trước đồi Lim, từng làng quây lại thành một gian nhỏ, họ hát với nhau, hát với khách thập phương đến giao lưu. Ước gì bớt ồn ào, người bớt đông, các anh Hai, chị Hai không dùng mic, được ngồi khoanh chân trên chiếu nghe cách họ giới thiệu, cách họ hát rất tình càm thì tuyệt vời biết bao nhiêu.

Ra sức cây đu nhiều anh chị nhún ...

... để rồi "gãy"

và có người văng khỏi đu khi đang ở trên cao, rơi xuống đất ... bất tỉnh [-o<
(đang định lanh tranh lên đu, chứng kiến vụ tai nạn này sợ quá thôi luôn :-s)

Tiện dịp đi hội Lim, ghé qua các làng xem hội làng. Đặc biệt ở Kinh Bắc, ra Giêng là nơi nơi mở hội, người người trảy hội, mỗi làng, mỗi vùng đều có một ngày vui của riêng mình, cho nên mới có cái câu "Tháng Giêng là tháng ăn chơi" ám chỉ điều ấy ...

tưng bừng lúc xem đấu vật

làm lễ thờ thành hoàng làng

rồi ngạc nhiên nghe hát quan họ ở dưới thuyền ...

Em nghe một số người nói rằng hát quan họ hay nhất là hát ở dưới thuyền, lúc nghe đằm thắm và da diết nhất là nghe quan họ về đêm, khi câu hát đã sang phần "tiễn bạn". Tiếc là lần này đi chưa tìm hiểu trước, lại không phải chính hội, nên chắc còn bỏ sót nhiều nét đẹp trong lễ hội văn hóa bậc nhất ở đất Bắc này, nếu anh chị nào biết, kể cho em nghe với, để lần sau "đến hẹn lại lên" :). Em thích ngồi ít người, mình là khách, nghe quan họ chủ hát trong một không gian yên tĩnh, có thế mới ngấm được hết được cái tình, mới thực sự là đi nghe quan họ.

ảnh cuối, chụp với em gái :x

Còn cái này cho những ai thích nghe quan họ

Bèo dạt mây trôi

Người ơi người ở đừng về

mọi người có thể vào mục Quan họ, trong VOV để nghe. :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Đến hẹn lại lên...

(Bận đi làm nhiệm vụ của HAO, tối về định gửi ảnh thì em Trung đã "mở hàng" rồi, đành ăn theo vậy :D)

Ngựa xe như nước :p

...áo quần như nêm

Cờ người

... và người-cờ

Muốn chơi đu cũng phải biết chỗ ;)

Cái này gọi là "cụ ông hăng hái đánh cầu" :D

Kỷ niệm tuổi thơ với những con giống bằng đất ;;)

Liền em...

liền chị...

liền bà :)

Đường chúng ta đi (phải cái đền thành hoàng không nhỉ?)

Toàn những nhiếp ảnh gia thế này thì đi hội Lim đến 3 lần rồi vẫn phải cố công đi xem lại mất !!!

mấy cái pix của bác Sơn đẹp quá nhưng sao thấy "liền bà" trẻ đẹp hơn cả "liền em" nhỉ?.... hay tại cái máy ảnh... :))

Hehee xem ảnh của em Trung và anh Sơn có thể yên tâm là không cần đến hội Lim mà vẫn nhắm mắt nói mò được.

Em đứng bên cạnh Trung dễ thương quá. Không hiểu có phải vì nàng mà em Trung phơi thân trai giữa trời giá rét để giành ngôi vô địch đấu vật không?

Trần Thúy Bình đã viết:
Hehee xem ảnh của em Trung và anh Sơn có thể yên tâm là không cần đến hội Lim mà vẫn nhắm mắt nói mò được.

Em đứng bên cạnh Trung dễ thương quá. Không hiểu có phải vì nàng mà em Trung phơi thân trai giữa trời giá rét để giành ngôi vô địch đấu vật không?
Oạch! Đến nghe là chính chứ nhìn gì chị :p.

Mà cô bé đứng cạnh em là em gái 100% ạ, nhưng bằng tuổi em, cấm hiểu nhầm :>. Nhân tiện cảm ơn chị Bình cái invitation Gmail :x.

QUOTE] Oạch! Đến nghe là chính chứ nhìn gì chị :p.

Mà cô bé đứng cạnh em là em gái 100% ạ, nhưng bằng tuổi em, cấm hiểu nhầm :>. :x.[/QUOTE]

Hu..hu vậy là em không sẵn sàng chiến đấu vì chị gái và em gái àh ;)

Vì chị luôn nghe theo lời khuyên của em trai nên năm sau cho chị bám càng với nhé :) Lúc đó vẫn mong thấy em đấu vật.

Back
Bên trên