Mọi người vào đây cho ý kiến: Thế nào là biết nghe nhạc và nghe có trình độ nhỉ?

Nguyễn Đăng Linh
(haruglory)

Điều hành viên
:)) Thấy tranh luận bên kia sôi nổi và mọi người có vẻ hào hứng quá :)) Tự nhiên lại nghĩ đến lập một topic với cái đề tài này :>. Mọi người vào đây cho ý kiến nào =D> Rất rất welcome bạn Thắng lợi <:p

dạo này rất giỏi ném c lên để ăn bài hay nhé.
đấy anh tặng chú cái, chán chuyện

thằng lừa tình :-w , nhân vật chính chưa vào phát biểu cho ý kiến chỉ đạo chú đã đi ném đá hội nghị thế hả :-w

Ps : 1 thread kia chém gió cùn lưỡi dao rồi , thêm thread này làm gì hả Toàn ? Khi nào mọi người chuyển từ chém sang blow thì hẵng lập

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Cái thread kia xịt oài. Mở lại thread này cho mọi người bàn tán. Yêu cầu không chém gió, làm lò mổ, hay gây căng thẳng & động chạm đến nhau. Đề nghị mọi người đưa ra ý kiến chủ quan của mình ;)

Ý kiến chủ quan:
Biết nghe nhạc là:
- Lắc cùng bản nhạc
- Khóc cùng bản nhạc
Nghe có trình độ là:
- Nghe vài thể loại để không bị loãng
- Ngồi đấy mà nghe chứ đừng rỉa rói các thể loại khác mình không thích
- Nghe vừa đủ âm lượng để không bị điếc
- Nghe nhạc chất lượng cao để cảm nhận được đúng đắn về bản nhạc.

nhân vật chính topic này sẽ là mình, các bạn vào chiến đấu nào

Đã là ý kiến "chủ quan" thì chẳng có đứa nào bắt bẻ được cả, ai muốn nghĩ gì là quyền của người đó. Mạnh dạn nào không bị chửi đâu ;))

Nghe nhạc có trình độ là nghe đến mức nhìn thấy bài hátl
Nghe metal ít phải phân biệt được bass và drums.
Nghe gothic ít phải nghe ra được tiếng violin + piano

chỉ riêng về âm thanh thì mình:

Chỉ nghe CD hoặc nếu mp3 thì không bao h dưới 192kbps.
Tai nghe in-ear giúp cản tiếng từ bên ngoài, driver khá tốt để giúp nghe các tiếng được rõ hơn.

Về âm nhạc thì chờ phần trên bị chửi đã rồi viết sau >:)

@bạn Chiêm: tớ nghĩ là nên nghe nhiều thể loại để tìm thể loại phù hợp nhất với mình, sau đó thì tập trung nghe một số ít đấy :D
hơn nữa vừa nghe vừa phải tìm hiểu thì mới là ko bị loãng =.=

Cảm nhận về một bản nhạc của mình thế này:

Độ 1: Đủ để lần sau nếu nghe lại thì biết là mình đã từng nghe nó.
Độ 2: Nhớ được qua qua nét nhạc của nó.
Độ 3: Thuộc được lời và giai điệu của đoạn có lời.
Độ 4: Nhớ được hết giai điệu, kể cả những đoạn dạo, solo ...
Độ 5: Phân biệt được từng nhạc cụ, nhớ được từng note trong bản nhạc.

Những album như World of Glass hay Perpetual Desolation thì các bài hát trong đấy phải đạt đến độ 5 trong cảm nhận của mình :p

chỉ riêng về âm thanh thì mình:

Chỉ nghe CD hoặc nếu mp3 thì không bao h dưới 192kbps.
Tai nghe in-ear giúp cản tiếng từ bên ngoài, driver khá tốt để giúp nghe các tiếng được rõ hơn.

Về âm nhạc thì chờ phần trên bị chửi đã rồi viết sau >:)

Toàn anh, in ear làm gì có bass mà nghe. Lại nữa nghe hại tai bỏ xừ, em nghe được khoảng 20mins là chóng hết cả mặt mũi.
Cảm nhận về một bản nhạc của mình thế này:

Độ 1: Đủ để lần sau nếu nghe lại thì biết là mình đã từng nghe nó.
Độ 2: Nhớ được qua qua nét nhạc của nó.
Độ 3: Thuộc được lời và giai điệu của đoạn có lời.
Độ 4: Nhớ được hết giai điệu, kể cả những đoạn dạo, solo ...
Độ 5: Phân biệt được từng nhạc cụ, nhớ được từng note trong bản nhạc.

Những album như World of Glass hay Perpetual Desolation thì các bài hát trong đấy phải đạt đến độ 5 trong cảm nhận của mình
Độ 1: Đủ để lần sau nếu nghe lại thì sủa được là à, bài này anh nghe rồi. Em cũng biết à, hay thế
Độ 2: Đủ để lần sau nếu nghe lại thì sủa được là bài này của thằng X con Y. Thằng X này bị bóng đá vỡ bàng quang ra sao, hay la con Y ngủ với zai bị STD năm bao nhiêu tuổi.
Độ 3: Thuộc được nhạc và biết đoạn nào có solo để khi hát karaoke vừa hát vừa giở trò
Độ 4: Nhớ được hết các review về bài hát, như đoạn này solo nhịp không vững, giọng không đục (chỉ cần đọc review, không cần biết nhac).
Độ 5: Thuộc tất cả các tiếng đế trong bài như khi có Anh à, anh lại trễ nữa rồi thì phải biết trả lời thế nào ((rất tiếc là Nhắng lừa tình chưa lên đc level này nên 0 biết trả lời ntn)

Chào *ân *ái và quyết phắn

Chỉnh sửa lần cuối:
Rồi, anh biết em Nhắng chỉ toàn nghe nhạc ngoại "độ" thôi :"> Chào *ân* ái em :x

nghe death metal có trình là đánh rắm ra dc tiếng vocal , đi tè ra được tiếng solo và xxx ra được tiếng cord 8->

nghe death metal có trình là đánh rắm ra dc tiếng vocal , đi tè ra được tiếng solo và xxx ra được tiếng cord

Chord :"> Phát âm là cord nhưng viết là chord :-"

Chẳng biết có phải là do đã nguội những nhiệt huyết 1 thời ( cho dù chưa làm được cái gì cả ) hay ko mà bây giờ tớ nghe nhạc rất đơn giản: ấn play, và nghe. Âm nhạc bây giờ như một người phục dịch chuyên cần cho cảm xúc và tinh thần, châm hết.
Tớ là đứa nghe nhạc ko có tí trình độ nào cả. Chẳng biết nó được viết theo lối thế nào, dụng ý ra sao, dùng nhạc cụ gì, ngăt nhịp thừa hay thiếu; sai nhạc hay ko sai nhạc,....; Đúng thực là chẳng biết gì; đôi khi còn chẳng biết lời của nó viết cái gì. Tớ chỉ biết, khi nghe nhạc, nếu sửa chỗ này thế này 1 tí, chỉnh chỗ kia thế kia 1 tí, sẽ hợp hơn với cảm xúc của tớ, sẽ đúng hơn với tâm trạng thế này, hợp hơn với tâm trạng thế kia, tớ sẽ thích nó hơn trong lúc này, ghét nó hơn trong lúc kia.... blah blah...
Quả thực là rất khó cho 1 từ: Trình độ

Back
Bên trên