MỌi NgƯỜi CÓ Ai BiẾt TrƯỜng Apu BÊn NhẬt KhÔng ???

Lưu Thu Phương
(dannyd_09)

mình có đứa em định thi trường này, nó khoái đi Nhật lắm, mà nghe nói trường này cung khá nổi tiếng, nhưng mà mình vẫn còn chưa chắc lắm !!!
mình muốn hỏi trường mình từ trước đến giờ có ai biết anh chị nào ở trường này không, cho mình tham khảo, hỏi mấy cái về học hành với tiền ăn ở mà !!!
mong mọi người giúp đỡ !!!:) :) :)

Tuy tớ cũng chưa đi Nhật bao giờ, nhưng theo các anh chị học bên Nhật mà tớ quen, thì đi Nhật có rất nhiều thuận lợi cho học tập, nhưng cũng có rất nhiều bất lợi.

VD như là giá cả thì rất đắt đỏ, mà học bổng thì không thể cover hết chi phí học tập. Việc này dẫn đến các du học sinh phải đi làm thêm ở ngoài, mà người Nhật thì, tùy chỗ, thường không favor du học sinh VN lắm, nên việc kiếm được công việc làm thêm dễ chịu (chứ không phải dễ làm nhé) như là bồi bàn thì rất khó. Đầu tiên thường là bị đánh xuống làm rửa bát lau dọn. Rồi còn vấn đề khó khăn về tiếng nữa. Cái này ảnh hưởng đến 1 việc khác rất quan trọng là tìm thêm học bổng để gánh đỡ chi phí bởi 1 số học bổng rất hay ở Nhật yêu cầu người apply phải giỏi về tiếng.

Việc học hành thì theo tớ biết cũng rất nặng, nhưng nếu mình chăm chỉ thì cũng không đến nỗi nào.

Tóm lại chắc khó khăn lớn nhất là chi phí sinh hoạt :(.

APU có 1 số suất học bổng cover cả ăn ở, đối với dân VN xuất sắc ko phải là khó lấy. Còn học bổng full tuition thì cũng khá dễ. APU ko nằm ở trung tâm mà là ở vùng du lịch nên ko náo nhiệt như ở thành phố, bù lại phong cảnh đẹp và yên tĩnh, thích hợp với những ai muốn enjoy Jpnese Culture. Việc học tiếng của ko phải dễ, 2 năm đầu các courses đều có J và E nhưng năm 3, 4 thì 1 số chỉ có E, 1 số chỉ có J để bắt buộc sinh viên biết cả 2 thứ tiếng :D APU mới thành lập năm 2000, hiện có upper 120 hs VN ở đó, giỏi có dốt có, giàu có nghèo có :) Nói chung a thấy là 1 good school to be explored (I used to have the intention of applying to this school. I love Jpnese Culture :D)

Chị có đứa bạn đc full tuition của APU thì 1 năm mất thêm khoảng 6000 USD tiền ăn ở :)

mình thấy trường APU (gọi đúng tên là Ritsumeikan Asia Pacific University) chỉ có 2 ngành là: quản trị kinh doanh và Châu Á Thái Bình Dương học thôi

Chỉnh sửa lần cuối:
ôi trường nảy lởm rồi em Phỉ ơi :)) toàn gái lởm thôi em Phỉ ơi :)) dây vào chúng nó là chết rồi em Phỉ ơi :)) nghỉ đi thôi em Phỉ ơi :)) vào đấy hỏng cả đời em Phỉ ơi :)) ôi em Phỉ ơi :))

:x

highly NOT recommended!

Ơ cái con bé này hay nhỉ :)) Biết gì mà nhoi :)) Thích ném đá hội nghị à :D Trường này được đấy (với những ai thích Jpnese Culture) :D

[-x anh Vịt Lộn biết gì mà nhoi [-x định xúi bậy con nhà người ta à [-x anh nghe hơi nồi chõ, em đã kiểm nghiệm thực tế đàng hoàng rồi mới phát biểu chứ lị [-x

Học ở APU roài hay sao mà biết :D Ko thì e cũng chỉ bắc hơi nồi chõ thoài >:) Ít ra a cũng đã hỏi được 2 3 Vnmese current students ở đó roài :D

em cũng có hân hạnh tương tự được tiếp xúc với các vị học sinh APU ạ! xanh đỏ tím vàng đủ cả ý! ;;)

mà người anh hỏi là con trai thì em không nói gì đâu nhé! em là em mới tét tét trên gái APU thôi! thì thấy vậy ạ! soooooooo kkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkve :D

I will have to agree with Nga on this. Trường này theo thông tin của nhiều người hiện sống bên Nhật thì không phải là 1 trường tốt. Theo họ, những trường nào dạy thuần tiếng Nhật thì là tốt nhất. Đây cũng là nguồn tôi nghe qua mọi người sinh sống và biết về hệ thống giáo dục ở đó nói chứ mình cũng không thể kiểm nghiệm được bởi mình đâu có học đó.

Nếu so với US thì dĩ nhiên là ko tốt = roài :D Nhưng ở JP thế gọi là tốt roài :D

em thì thấy là bệnh của mình thường đi đâu cao hơn cái nền căn bản tí tẹo cũng nghĩ đấy là tốt. đám con gái học APU, đi từ Ngoại Thương chẳng hạn, dân Đà Nẵng... đủ cả, vốn chỉ được hưởng nền giáo dục kém cỏi, bản thân dốt nát, nên sang đến nơi cứ nghĩ thế là kinh kinh kinh lắm, đi vênh váo với thiên hạ, ăn mặc lòe loẹt, đi disco, uống rượu, ăn chơi...

mình sang đến US, vào những trường như Dartmouth, Lafay, hay kể cả như em, thì em cho rằng cũng là vượt trội hơn hẳn rồi. thà là một nền giáo dục thuần Tây phương mà mình giữ được cái gốc của mình, còn hơn là đến một chỗ con không ra con, bà chẳng ra bà, Đông Tây lẫn lộn thành một mớ hổ lốn, văn hóa phai nhạt, nước châu Á đú theo phong cách Mỹ, sống hời hợt (kể cả chỉ biết học để rồi kiếm tiền cho bản thân, cho fame gia đình thì cũng là hời hợt), như vậy thì thà ở nhà chờ cơ hội khác còn hơn.

nhưng biết sao được, đám dân cơ hội mà. thấy cái gì có vẻ to to đèm đẹp oai oai hơn một tý, là tóm lấy ngay. trình độ cũng chỉ đến thế mà!

@anh Bờm: hehe :D anh không viết màu xanh lá cây ĐẬM & TO nữa à? :p
hihi, có trình độ thì học béng tiếng Nhật :D chứ đám kém cỏi ấy, straight A là cái cơ bản nhất cần đạt mà còn chẳng được, thì hy vọng gì?
@anh Vịt Lon: sắp được sang US rồi ;;) sướng nhé! đỡ phải sang APU cá vàng với các em kkkkkkve rồi còn gì :p:p:p

Your post is kinda insulting!
Đừng có giở trò vơ đũa cả nắm như thế /:)

hay anh Vịt Lộn phải vào trường đấy để làm thanh sạch nó nhỉ ;;) hehe, không biết người khác thế nào chứ cái thể loại APUers em "được" có vinh dự biết đến thì thật là... thật là... 8-| :-s hix hix hix....

Ừ thế đấy là do e xui xẻo nên chỉ quen biết được những thể loại ấy thoai. Ams thiếu gì những thể loại ý. Thế mà e cũng định vơ luôn rồi kết luận cho 1 câu APU ko phải là trường tốt /:)

uh, thật là xui xẻo... thật là xui xẻo anh Vịt Lộn ạ... thật là xui xẻo...
:-s :-s :-s

(cãi cố nốt một câu :D trường mà tốt thì có cho học bổng vô tội vạ cho cái thể loại kia không ạ?)

Thôi 2 anh em không cãi nhau nữa. Nga không nên nói hơi quá quá thế em ah, có những cái dù có là the truth hay không thì em cũng nên giữ ý, không phải cái gì cũng nói được, especially in a public space like this. Don't be too aggressive 0 dễ bị hiểu lầm đấy em. :)

hí hí em ý thế đấy chứ mọi người có hiểu lầm gì đâu :)) không lo hiểu lầm đâu anh Bờm :D anyway thanks for caring :p:p:)

mà em với anh Vịt Lon có cãi nhau bao giờ đâu ;;) có bao giờ đâu?? :mrgreen: anh Vịt Lon nhờ... nhờ... anh Vịt Long yêu quí nhờ... :x:x

Back
Bên trên