Mắm nêm

Trần Lan Vy
(sweetcandy)

Moderator
Có ai biết làm món " mắm nêm" để ăn với gỏi cuốn, chỉ cho em với ạ :) Thanks

Đơn giản thôi em, em lấy 1 chút mật ong trộn với nước mắm hoặc mắm tôm, ăn với gỏi ngon tuyệt vời ;)

Cái món mắm nêm nghe quen nhỉ. À, đúng rồi, em thử hỏi mấy người miền Nam ấy, dân ĐB Nam Bộ, hay ăn món này. Ngoài mấy cửa hàng Việt Nam thế nào cũng có bán sẵn lọ mắm, nhưng hình như phải pha chế thêm nữa, anh không rõ lắm, chỉ biết ăn thôi. :razz:
Hichic, nói ra lại thèm, lâu lắm không được ăn mấy cái món "mắm", bún mắm, lẩu mắm, cái nào cũng có mắm nêm thì phải.

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh thấy "người ta " hay mua mắm nêm về , thêm 1 hộp dứa , cho cả nước dứa vào nữa , dứa thì bằm nhỏ ra rồi trộn chung cả vào , đường , chanh , ớt , etc... đánh loạn xà bần lên , thế là thành mằm nêm :)

Anh Duy nói đúng rồi đó,cái đấy nó bán sẵn mà Vy,em chỉ pha chế thêm thôi.

Cuốn thịt bò nhúng dấm với bún chuối xanh+ rau sống rồi chấm thì huhu...chết tươi :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngo Nguyen Duy đã viết:
Anh thấy "người ta " hay mua mắm nêm về , thêm 1 hộp dứa , cho cả nước dứa vào nữa , dứa thì bằm nhỏ ra rồi trộn chung cả vào , đường , chanh , ớt , etc... đánh loạn xà bần lên , thế là thành mằm nêm :)

Oh vâng , em cũng làm vậy rồi nhưng thấy không được ngon = nhà hàng nên định hỏi xem mọi người có cách chế biến gì khác không ạ :)

Em cứ thử làm nhiều lần, thay đổi công thức chút ít, mất công tìm tòi, không ngon thì đổ đi, rồi thế nào cũng kiếm được công thức của riêng em. Mỗi người có 1 vị, ăn uống mà. Nhà hàng thì chắc người ta không dạy em rồi. Cố gắng lên nhé, khi nào tìm được phương pháp tối ưu thì nhắn giùm anh một tiếng, anh kiếm đường sang ăn ké :razz:

Thèm quá thể... Vừa được về nhà ăn Bún mắm nêm, ko hiểu mọi người đã ăn chưa. Thịt thủ cắt miếng mỏng, rau sống, bún và mắm nêm...èo, tuyệt.

Đúng là chỉ có chừng đó thứ: mắm, dứa, chanh, ớt, tỏi, tiêu, đường, nước mắm và ít dấm. Quan trọng là lượng cho bao nhiêu. Cái này thì chịu :). Chỉ biết là Mum thường chỉ dùng dứa tươi, ép lấy nước cô, ko ăn xác đâu. Mắm cũng lọc chứ ko dùng luôn. À, có một mẹo, thử xem thế nào, chị thấy là thường đun chút xíu nước đường nóng lên một xíu, rồi đổ vào mắm và lọc đấy :).. Như thế có lẽ là trộn được đều hơn, mắm nêm đạt chất lượng là phải sánh, đều, homogeneous, cái vụ khuấy mắm nêm này..cực hình ko chịu được :D

À, luôn tiện hỏi có ai cùng tình yêu Bún đậu phụ mắm tôm như mình ko nhỉ :) ...trời ơi.....thèm ;)

Quên: mẹo nữa, có cho ít mỡ nóng nứa :)

Mam Nem
http://www.morningindia.com/Food/Showdetails.asp?Catid=VIF&Id=3493

2 tablespoons fermented anchovy sauce or paste
1/2 cup water
2 teaspoons vinegar
2 tablespoons crushed pineapple
1/4 stalk lemongrass, finely chopped
1 red chili, finely chopped 1 clove garlic, crushed
1 teaspoon sugar
pinch of pepper

Combine all the ingredients and stir well. Season to taste with pepper and sugar.

Title: VIETNAMESE DIPPING SAUCE
http://www.recipesource.com/ethnic/asia/vietnamese/dipping-sauce1.html
Categories: Vietnamese, Condiments, Ceideburg 2
Yield: 1 servings

1 c Minced fresh pineapple
3 tb Mam nem (anchovy sauce)
2 Garlic cloves, crushed
1 Fresh red chili pepper, seeded
1 tb Sugar
3 tb Fresh lemon juice
1 1/2 ts Rice vinegar or distilled-white vinegar
3 tb Nuoc mam (Vietnamese fish-sauce)

Mam Nem Fish and Pineapple Sauce
http://www.abc.net.au/farnorth/stories/s568121.htm
A simple and delicious sauce for steak or fish.

Serves 4 healthy serves
Degree of difficulty: Low
Preparation time:5 mins
Cooking time: 5 mins

You need:
1 tsp sugar
1 tbsp water
4 tbsp fish sauce
2 tbsp fresh pineapple, finely chopped
1 fresh red chilli, finely chopped

Method:
Dissolve the sugar in the water in a saucepan over a low heat.

Allow to cool then add remaining ingredients.

Serve over fish or steak.

want more:
http://www.google.com/search?q=mam+nem&hl=en&lr=&ie=UTF-8&oe=UTF-8&start=10&sa=N

thanks chị Miên và anh Hà nhiều lắm ạ :D Để em sẽ thử dần dần cách mọi người chỉ ạ ;)

Cái nào hỏng thì cho Tùng nếm..mẻ nào ngon thì cho anh nhé hehe!

Hỏng thì cho chú Tùng ăn, em Vy ăn thừa thì anh Khánh.. đớp :D

Hehe đang định chế một món mắm nêm mới mọi người có thích nghe không :D. Đặc biệt là Đỗ Lan Anh :D.

Để chế món này bạn phải nuôi 3 con mèo, 2 con cóc, trồng 1 cây doi, mặc ít áo để bị ho, sổ mũi,..và có thể xây một cái WC :D
Đấy là phần chuẩn bị nguyên liệu.. phần sau sẽ nói rõ cách chế biến :D

Anh Tuấn ngoan thế.. hôm nào cũng làm cho mẹ với em gái ăn à.. không đạt rồi :nono:

Back
Bên trên