"Môn võ nào mạnh nhất?"

Chờ gì ? Vovinam phát triển mạnh thì ai cũng rõ. Còn quốc võ thì lại sa vào vòng quay tay...Chả dại :))

Lại vấn đề quốc võ.
Nếu môn nào thực sự phát triển vào được nhiều người yếu mến thì nó sẽ trở thành quốc võ thôi. Là quốc võ thực sự hay không là do người dân chứ ko phải mấy ông ở ủy ban TDTT. Ko thì chỉ là giấy tờ thôi.

Lại vấn đề quốc võ.
Nếu môn nào thực sự phát triển vào được nhiều người yếu mến thì nó sẽ trở thành quốc võ thôi. Là quốc võ thực sự hay không là do người dân chứ ko phải mấy ông ở ủy ban TDTT. Ko thì chỉ là giấy tờ thôi.
Hê hê, về cái vụ PR thì Vovinam là nhất rồi.
Quốc võ là do đặc điểm môn đó và vị trí của nó trong nền văn hóa chứ nhỉ ???

Thằng Vua cũng thua Thằng Liều, võ giỏi mà hiền thì vẫn chết :))

Còn võ giỏi mà hung thì cũng vào "kho" hoặc pằng pằng8-X: 8-X: (dựa cột ấy mà).

chưa chắc đâu, tùy vào độ tuổi và hậu quả để lại ;))

Lâu lắm ko vào box võ thuật. Mở topic về Quyền Anh ra đọc lại bài của mình và các bài trả lời, tôi vẫn giữ quan điểm trong võ thuật luôn luôn có môn hay, môn dở, có môn vô dụng. Để giả thích cho câu "hợp với nguyên lý tự nhiên" đã nói trước đây, tôi muốn đưa ra 2 ý kiến như sau:

- Những môn nào ép buộc võ sinh tập luyện một cách máy móc, ko phù hợp với thể chất con người họ => ít hiệu quả.

- Những môn ko phù hợp với nguyên lý vận động chung của con người => ko hiệu quả.

Ở trang đầu topic về Quyền Anh, có bạn nói "lĩnh vực con người là chủ chốt quyết định tất cả" nhưng trong cuộc sống, con người ta rất hay dựa vào cái gọi là "truyền thống" để bao biện cho sai lầm của mình. Trong võ thuật cũng vậy, võ sư muốn bảo vệ danh tiếng của môn phái nên ko sửa đổi kỹ thuật được truyền lại từ thời cha ông, còn võ sinh mới luyện tập thì chưa đủ kinh nghiệm để nhận ra khuyết điểm của môn võ mình theo học. Chính cái "truyền thống" đó tạo thành một cái vòng luẩn quẩn bó buộc đầu óc người tập khiến họ ko tự đào thải những yếu tố bất hợp lý.

Nếu con người ko nhìn nhận được sai lầm của bản thì tất yếu sẽ sản sinh ra những cái lỗi thời lạc hậu. Nếu bạn ko nhìn tìm hiểu mà chỉ chìm đắm trong những cái được truyền dậy thì có nghĩa là bạn đang tự bó hẹp mình trong "truyền thống lạc hậu". Một tập thể người theo đuổi cái "truyền thống lạc hậu" sẽ tạo ra một môn võ lạc hậu. Bảo vệ cho cái "truyền thống" đó cũng chính là tự mình dối mình.

Có thể lấy dẫn chứng ở Karate truyền thống. Các hệ phái Karate truyền thống ko chú trọng tiếp thu đòn thế mới, sửa đổi những quan điểm sai lầm chính vì vậy chúng đã trở nên lạc hậu, thường xuyên thất bại khi so tài với các môn võ khác. Võ sinh Karate ko cần biết chiều cao, cân nặng ra sao đều phải tập những kỹ thuật giống nhau. Vì vậy, hiện nay, hầu hết các hệ phái Karate truyền thống vẫn dậm chân tại chỗ, ko khắc phục những điểm yếu của môn phái => vẫn ko trở thành một môn võ hiệu quả. Các võ sỹ Karate muốn thành danh trên võ đài đều phải tập thêm Boxing, Muay Thai, Jujitsu để bù vào chỗ khuyết của Karate.

Ai đó ở trên có nói nội gia đánh ghê hơn Muay Thai. Xin thưa với bạn là hồi đầu Tk 20, Kungfu mà cụ thể là Vịnh Xuân đã thi đấu với Muay Thai, đưa ra toàn võ sư cao thủ, ko dùng găng nhưng vẫn bị Muay Thai đánh cho tơi bời (đây là thông tin mà Trung Quốc đưa ra, ko phải Thái Lan đưa nên ko sợ có chuyện nói quá tung hô cho Muay Thai).

Các môn MMA do tập hợp các kỹ thuật phù hợp với giải phẫu học và rất thực dụng nên vẫn phát huy được uy lực => vẫn chiếm ưu thế trên võ đài cũng như ngoài đời (quân đội các nước phương Tây đều luyện tập MMA tuy ko thể sánh với võ sỹ chuyên nghiệp).

Trong một topic khác tôi đã cũng nói, quan niệm môn võ mạnh nhất trong võ thuật chỉ là tương đối. Đơn giản vì nếu bạn chịu suy nghĩ vượt ra ngoài khuôn khổ thông thường thì bạn sẽ có cơ hội để tự hoàn thiện. Tuy nhiên, nếu dừng lại, ko tiếp tục tìm tòi cái mới sẽ dẫn đến sự trì trệ => mất vị trí thứ nhất. Vì vậy, nếu các môn võ truyền thống tiếp thu kỹ thuật hiện đại, loại bỏ những j ko hiệu quả thì rất có thể chũng sẽ lại dành được vị trí thống lĩnh trên võ đài cũng như trong thực tế.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ko phải là tranh vị trí số 1, số 2 mà là so sánh xem môn phái nào hiệu quả nhất. Nếu tập võ mà ko có ý chí cầu tiến, tự hoàn thiện thì làm sao phát triển được. Ko thi đấu với người ngoài thì sẽ ko có cơ hội để nhìn lại mình.

tập karate 1 năm em thấy vừa chiêu thức chậm, vừa tốn sức. Cứ gồng hết các cơ lên, dậm chân mạnh, hét to để ra oai thôi. Oánh đấm cũng mạnh nhưng hiệu suất ko cao, tốn sức lắm :-j:-< mấy ông thầy karate thg` rất nóng tính, khệnh, hơi thí là đánh môn sinh(dù gián tiếp hay công khai)

Em cam đoan nếu cho 1 thằng tập Vĩnh Xuân 2 tháng sang đánh 1 thằng Karate 2 tháng thì thằng VX thắng chak.

Hỏi môn võ nào mạnh nhất thì rất khó trả lời, môn nào cũng có điểm mạnh riêng. Khen môn võ này chê môn võ nọ dễ gây mâu thuẫn lắm :-<

Luyện võ quan trọng nhất là kiên trì :x

Chỉnh sửa lần cuối:
tập Thiếu Lâm đi, môn đấy dạy cả đức lẫn người mà, anh tập nó 1 năm mà cao lên đc 30 fân :))

ở thật chứ đùa làm j` :)) hồi đấy tập trong hè, sau khi vào năm học chả ai nhận ra cả =))

Back
Bên trên