Lãng đãng, lơ ngơ một vài dòng

Trần Cẩm Hà
(camha)

NGOÀI KIA & TRONG NÀY

Nắng…
Gió…
…mát
Trời xanh…
Yên bình…
Thèm…
Ở đây ngang hàng với tận ngọn cây…An ủi…
Đám lá ngả nghiêng theo gió…Mát!!!
Ở đây cũng mát, nhưng mát lạnh, mát chẳng thơm mùi nắng, mùi gió với mùi lá cây.
Đám lá ngả nghiêng theo gió…Ghen tị!!!
Ở đây mát, nhưng tóc chẳng bay, miệng không cười vì gió ở đây không mùi không vị và cũng chẳng có màu.

-09/05/05-

Cẩm Hà,

14 ngày trước, lá vàng, em lạ
Lá rơi, không, lá chao nghiêng rồi liệng
Nhiều lắm lá chao nghiêng, thoắt liệng…
…ngoài tầm mắt, xuống kia lá đậu đâu?
Một lá, hai lá, ba bốn năm sáu lá có lúc, có khi ‘đâm sầm’ cửa kính góc em ngồi
‘Lá tự tử’ – khẽ cười em gọi thế
Em lần đầu, lần hai, lần ba bốn năm sáu giật mình ngỡ chim nhỏ lơ đễnh tự làm đau
1 ngày trước, hôm qua, xanh mướt lá dưới nắng tươi sức sống
Mình xanh bóng trên cành vươn đón nắng
Mưa bất chợt...
...lộp bộp ... xối xả
Mưa dữ dội tựa như bão đầu mùa
Gió đẩy ngọn ngã rạp về một phía
Lại ‘tự tử’, lá rơi một, hai, ba…
Vẫn giật mình em tưởng là chim nhỏ
Mưa nhanh quá kiếm chỗ trú chưa ra…

-11/05/05-

Cẩm Hà,

Chỉnh sửa lần cuối:
đọc bài thơ của em Hà, chị cá là vẽ được bức tranh đấy... :)

hị, cái này gọi là 'văn xuôi xuống dòng' chuẩn hơn (copyright TA). Vì giờ chẳng còn ai bắt bẻ nữa nên em mới dám liều vứt vào cái phần "Thơ" này. Ngày xưa em cũng tí toét học vẽ thi Mỹ Thuật nhưng càng học càng thấy mình vẽ ngu, sự thật đắng ngắt là khả năng chỉ vẽ kiểu bắt chước và chỉ nhái được ... hoạt hình thôi hêhê. Chị Thảo biết vẽ ạ? tks 2 cụ anyway, phải gió cái work station của nhà em lại có quả view đẹp quá đâm thỉnh thoảng hồn cứ loăng quăng.

Cẩm Hà,

Trần Cẩm Hà đã viết:
hị, cái này gọi là 'văn xuôi xuống dòng' chuẩn hơn (copyright TA).

... một phút ngồi lặng lẽ ... cuộc sống ... lại suy nghĩ vẩn vơ ... chắc giờ này, nơi ấy yên bình. bao nhiêu lâu rồi nhỉ ... thời gian trôi nhanh quá...

---
thế mới bảo là bài thơ đẹp mà,

Những chiếc lá vàng lang thang trên phố nhỏ bình yên
tìm đến một "sân bay" hay tìm về "nơi đậu"
những mảnh "đường đời" dọc nganh
Nơi đây, nơi đấy, về đâu.

Lá "tự tử", là vô tình xuyên vào khung kính
Làm lòng ai, lơ đễnh, chợt xôn xao.
Lá ơi lá, lá màu xanh hay đỏ,
Liệng nghiêng hồn, sao "tự tử" lá ơi.

tặng một cơn mưa :)

đọc bài thơ của em Hà, chị cá là vẽ được bức tranh đấy... :)

em cá là không thể vẽ được một bức tranh đâu

có thể lồng cái động của lá ơi trong sự tĩnh lặng của không gian, nhưng không thể lồng cơn mưa đang rơi vào được trong đó.

thời điểm, giai đoạn, và sự phá cách ...

Chỉnh sửa lần cuối:
Lãng đãng, lơ ngơ 1 vài dòng
Có dòng coi được, có dòng không
Giá bài thơ cũng như tranh nhỉ
Thích thì treo, 0 thích xé, xong.

À, 0 phải đấy là cảm nhận của anh đâu nhé :)

hehehe các cụ lai láng quá em hãi! xie xỉe, các cụ vào đây em cũng vui, làm em nổi máu đú đởn ham vui rồi nhưng kìm lòng thôi vì chiều qua đã làm bộ mặt xanh mét dọa boss lấy lý do về sớm nên chiều nay lên vphòng làm bù rồi -> ko loăng quăng được nữa, tập trung chuyên môn thôi! Các cụ cứ chiến cho em vui ké mới cũng được.

To cụ Duy: :D hihi, yên chí nhớn cụ ạ. Em vừa đọc bài cụ vừa toe toét mà ;). (Vì biết rõ là chả ác ý gì rồi hehe). Bon chen thêm câu nữa, thơ xóa dễ chứ tranh xé em tiếc lắm, cụ mà có ý định xé tranh thì ới em câu, đồ "Bảo (thì) Nhật (nhặt)" cơ mà. Cụ cứ tư bản là... Xé tranh chứ, híc, tư bản trẻ!!! (khóc thét) :p

Các cụ ở lại vẽ tranh đi. Em ngược, kính!

à P.S vài dòng: bsk em mấy bữa trước viết thế vì ở ngoài mát thật, chứ giờ thì:

Vẫn nắng, vẫn gió, lá reo đấy

Nhưng mà nhé

Mặt đường hầm hập quá lò than
Nắng gay nắng gắt nắng quá quắt
Gió đây ngang ngửa cỡ gió Lào
Đường phố vắng hoe shop đóng cửa
Người đi đội mũ che mặt chân với tay
Ma-nơ-canh đứng cũng trùm vải

Thôi em down to earth với cái thực tế trần trụi chẳng hoa chẳng lá chẳng gió chẳng nắng mà làm gì nữa, bsk:

'trong này mát lạnh, điều hòa HƠN' :p :mrgreen: hihi

Kiếu. Kính!

Cẩm Hà,

Chỉnh sửa lần cuối:
nguồn cảm hứng của nhà em đây ạ, tất nhiên đây là vào hôm trời đẹp vừa vừa (ko nắng, ko gió và cũng chả có mưa), 'ống kính' nhà em lia từ tay trái em qua tay phải em ạ (mặt bàn khí bừa, các cụ thông cảm đừng chê)

Các cụ thấy tấm kính nơi 'lá' đâm đầu vào tự tử chưa ạ?

Còn đây, lá từ cây này thi nhau tự tử đây ạ:

Các bác đừng thất vọng nếu nó ko đẹp như tưởng tượng nhá ;), thôi em biến.

Cẩm Hà,

Hehe lần sau đừng post ảnh kèm nhé :))

chán cậu, mang tiếng bao năm tung hoành ngang dọc hết mIRC đến YIM cộng với 1 cơ số forum với cả nghìn các thể loại ảnh các kiểu em rồi mà giờ lại vẫn cứ còn buông cái câu kia ra à?

Mới cả, chị sống vượt lên thực tại, chỉ cần nhem nhúm tị lãng mạn bay bổng thôi cũng có thể thổi tung nó lên mây được, cuộc sống khắc nghiệt lắm em, cái gì mình muốn mà cũng được luôn thì còn nói làm gì ;) :p, kiểu nhìn cá gỗ hình dung cá thật cho đỡ đói lòng ấy :mrgreen: :> :p.

Ờ mà cái khoảng trời xanh biếc thế kia cũng đâu đến nỗi nào mà cậu nỡ chê nhể :-/, chẳng qua chụp bằng cell, mà lại cell đểu nên ko truyền được hết cái đẹp chứ bộ :D (chày cối tị)

tự dưng hôm nay trời nắng nắng...

Cẩm Hà,

Chỉnh sửa lần cuối:
tự dưng hôm nay trời nắng nắng...
Cửa sổ chỗ Cẩm lãng mạn hơn chỗ anh, rồi bàn làm việc, cả máy tính (Dell ???) cũng lãng mạn hơn, chả trách Cẩm lãng mạn thế :)

Gặp ngày sáng nắng chiều mưa
Cẩm làm thơ cứ mơ mơ màng màng
Đọc hoài không được hai hàng ... :)

Ngô Nguyễn Duy đã viết:
Cửa sổ chỗ Cẩm lãng mạn hơn chỗ anh, rồi bàn làm việc, cả máy tính (Dell ???) cũng lãng mạn hơn, chả trách Cẩm lãng mạn thế :)

Gặp ngày sáng nắng chiều mưa
Cẩm làm thơ cứ mơ mơ màng màng
Đọc hoài không được hai hàng ... :)

Bác Duy cứ quá, bác làm em nổi xung đi mua Dell về tìm cảm hứng giờ... vậy bác chờ đi nhé....

Hạ đã về cho cành me xanh lá
Ve râm ran thấm đẫm buổi trưa hè
... :)) :)) :)) :)) :)) :))
Phượng xòe hoa.... (chả nghĩ được tiếp.... đi mua hứng cái đã :(( )

hì, sorry anh Duy, em đâu có ý định thơ thẩn gì nên đừng có trách mà :((. Tiếp nữa, em là HÀ, tên em là HÀ, ko phải Cẩm huhu, như nếp cẩm lẩm cẩm í (eo, thèm :D).

Mà thật chứ sao các bác ở đây tuyền tư bổn trẻ thế nhở? Trước thì bác Duy kêu xé tranh giờ đến bác Thảo kêu 'nổi xung lên đi mua Dell về tìm cảm hứng'...hic, làm em ngước lên mãi nghẹo cổ sắp rụng rồi :((

:p

Thôi em chìm vào giấc mộng với quà và hoa cho ngày mùng 1 tháng 6 đã. Chị Thảo cứ đi tìm hứng đi nhé, gì chứ cái hứng đã tụt rồi thì khó kéo lắm, gượng ép quá thành phẩm nó cứ hơi khó nhằn thế nào ấy :D

Cẩm Hà,

Loi lai cai topic rat hay cuar em Ha de cac bac tim cam hung nao... chu de lau qua gia coi, phi pham mot tam hon, cha van phu gi sat... ngat noi khong type duoc tieng Viet, so cac bac lai hieu sai y nen hen sua Dell xong cai da... tks :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Thảo đã viết:
Loi lai cai topic rat hay cuar em Ha de cac bac tim cam hung nao... chu de lau qua gia coi, phi pham mot tam hon, cha van phu gi sat... ngat noi khong type duoc tieng Viet, so cac bac lai hieu sai y nen hen sua Dell xong cai da... tks :))
Hì hì tự dưng nhờ em Thảo mà anh nghĩ được 1 câu này:

Cẩm hứng nên cảm hứng

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngô Nguyễn Duy đã viết:
Hì hì tự dưng nhờ em Thảo mà anh nghĩ được 1 câu này:

Cẩm hứng nên cảm hứng

Hay... :)), nhu*ng theo em nen sua nguoc lai cam? hu*ng' nen ca^m? hu*ng'... (hu*ng' gi` nhi? :)) )

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên