Làm thế nào để kiếm được việc làm trên craiglist

Trần Tâm Phương
(phuong_tran_tam)

Tớ vừa có 1 công việc tương đối ngon cho Olympic mùa đông năm 2010, và tớ không hề xử dụng career service của trường, mà tớ dùng craiglist. Sau đây là một vài mánh khoé tớ muốn chia sẻ cho các bạn đang du học, đặc biệt cho bạn nào đang ở Bắc Mĩ.

1) Apply thần tốc.
Tớ quan sát thì thấy rằng đặc điểm của craiglist là trung bình 5s lại có một post mới được đưa lên, tuy vậy, cũng chỉ sau khoảng 1 ngày là rất nhiều post bị xoá đi. Điều này tức là sẽ luôn luôn có một thằng nào đấy, lăm lăm cái resume trong máy tính, thỉnh thoảng ấn F5, nếu có công việc phù hợp một cái là send resume đi ngay lập tức => Bạn chậm hơn nó, chắc chắn bạn thua. Cái job của tớ được post lúc 11h 19 phút, tớ send application lúc 12h, nhận được reply interview lúc 4h chiều. Tất cả chỉ trong vòng 5 tiếng.

2) Viết cover e-mail.
Nếu không phải là 1 công ty lớn, thì cover letter là hạ sách. Cover letter khiến người đọc phải dùng chức năng attachment, rất bất tiện. Thêm vào đó, hiện giờ Microsoft Word files còn có 2 đuôi mở rộng doc và docx, nếu bạn viết cover letter bằng MS 2007 thì không chắc người nhận có thể đọc được.Trong khi cover email nếu được trình bày mạch lạc, khoảng 3 paragraphs thì người mở email lập tức bị cuốn hút ngay. Thời đại số hoá khiến con người trở nên lười nhác kể cả việc mở attachments.

3) Nói tránh
Trong requirement của jobs nếu nó có đề các skills nghe có vẻ lạ lẫm kiểu như "Applications: FlySketch, Notespad, MarsEdit, Chimera..." thì cũng chớ có viết "Frankly, I've never heard of those applications". Phần lớn các job chỉ yêu cầu độ thành thạo applications ở mức cơ bản mà bạn mất tối đa 30 mins để figure out what they are và viết vào trong cover letter.

4) Chèn ảnh vào resume.
Recruiters mặc dù luôn miệng bảo rằng là tao chỉ quan tâm đến trình độ mày ra sao, còn mặt mũi mày không quan trọng. Tuỳ nhiên theo mình thấy thì một cái pictures tẩy mụn, đẹp trai, xinh gái long lanh, nấp nánh luôn luôn chiếm được ưu thế.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em hỏi mức độ tin cậy của craiglist như thế nào vậy chị? Tại vì hôm bữa em đọc báo có vụ giết người qua craiglist nên em cũng không rõ thế nào nữa nên nhiều khi định dùng craiglist mà thấy sờ sợ.

Back
Bên trên