Làm sao để từ chối một tình yêu đơn phương "cuồng nhiệt"???

Hoàng Việt Phú
(hoangvietphu)

Minh là bạn thân của em từ khi học cấp 3,bọn em đều mới thi đỗ đại học và đều học đại học ở Hà Nội.
Cuối năm học lớp 12 em có quen Oanh,một cô bé xinh xắn,đáng yêu nhưng luôn có vẻ ngốc nghếch và hơi dễ dãi đối với các mối quan hệ.
Khi ra Hà Nội học đại học,Oanh ở trọ cùng Lan.
Lan học cùng lớp với Oanh và cũng có biết bọn em.
Một lần em đi cùng Minh tới thăm Oanh và Lan,Minh và Lan đã biết nhau qua các bạn nhưng đây mới là lần đầu tiên gặp mặt và nói chuyện.
Bẵng đi một thời gian,khoảng vài tuần,em nghe tin tức "lá cải" rằng Minh và Lan hay đi chơi với nhau và đã có chút tình cảm.
Biết Minh và Lan đều là những bạn tốt nên em cũng không để ý gì nhiều.

Một ngày,em tình cờ tới thăm Oanh và Lan thì gặp Minh ở đấy,mọi chuyện vẫn bình thường cho đến khi em tới nhà Minh ngay sáng hôm đó và được nghe Minh tâm sự.

Minh nói ngày hôm qua Minh tới nhà Lan thì gặp một anh mà Minh tưởng là người cùng quê với Lan,
Minh có hỏi chuyện một cách lịch sự nhưng anh ta tỏ vẻ không thích và trả lời bâng quâ.
Minh chỉ biết rằng anh ta tên Sơn,học một trường đại học quân sự ở cách Hà Nội vài chục Km.

Ngay sau buổi đó,Oanh gặp riêng Minh và nói rằng:"Minh không biết là Lan có người yêu rồi à,chính là anh Sơn mà Minh đã gặp đó".
Minh rất bất ngờ vì qua những buổi đi chơi với Lan,Minh chưa từng nghe Lan nói gì về anh Sơn.

Tối hôm đó,Minh gọi điện cho Lan nhưng Oanh nghe máy và nói răng Lan đã ngủ,có lẽ Lan không muốn gặp Minh.
2h đêm,Minh có điện thoại của Lan gọi tới.
Lan nói với Minh rằng Lan muốn tạm dừng mối quan hệ với Minh một thời gian.
Minh gạn hỏi về Sơn,Lan đã tâm sự hết với Minh.

Sơn hơn Lan 5 tuổi,là hàng xóm sát vách với nhà Minh ở quê.
Sơn đã có tình cảm với Lan từ cách đây tới 5,6 năm rồi.
Khi đó Lan còn học phổ thông,mỗi khi Sơn lặn lội tới chỗ Lan học vào những ngày như ngày phụ nữ,ngày Valentine,...để tặng Lan những món quà,Lan thường không muốn tiếp và gửi trả lại quà.

Nhưng khi nghe các bạn của Sơn nói rằng sau mỗi lần như thế,Sơn thường bỏ bê việc học hành,lao vào rượu say và buồn chán triền miên,Lan lại thương cho tình cảm của Sơn,Lan lại khóc...

Những lần Sơn bày tỏ tình cảm với Lan,Lan từ chối một cách rụt rè,Sơn lại dọa nạt Lan rằng:
-"Sơn có thể chết nếu Lan từ bỏ Sơn".
Mỗi lần như thế,Lan lại lo sợ,lại thương Sơn,lại buồn,và lại khóc...

Chính Lan đã nói với Minh rằng: "Lan thương Sơn nhiều hơn là yêu Sơn,Lan sợ Sơn sẽ...làm liều".
Lan hẹn Sơn cho Lan một thời gian suy nghĩ,chính vì thế Lan cũng muốn tạm dừng quan hệ với Minh,một người bạn mà Lan thực sự yêu quí,mà có thể cũng là người khiến Lan phải suy nghĩ về tình cảm thật của mình.

Minh lắng nghe Lan nói về mối quan hệ với Sơn,Minh nói với Lan rằng,Minh sẵn sàng gạt tình cảm của Minh sang một bên để khuyên Minh một lời khuyên chân thành của một người bạn rằng:
-"Lan hãy suy nghĩ thật kĩ và hãy hành động theo tình cảm thật của trái tim Lan.
Nếu Lan quyết định sai,chỉ dựa vào tình thương và tâm lý e sợ thì sau này Lan sẽ phải chịu khổ rất nhiều.".
Lan cũng khẳng định Sơn là người ích kỉ,muốn Lan chỉ thuộc về riêng mình,Lan thực sự muốn chấm dứt ngay mối quan hệ với Sơn.
Nhưng sau nhưng lần Sơn buồn chán,bỏ bê việc học hành,dọa nạt Lan,...Lan lại trở nên rụt rè khi đưa ra quyết định.

Không những thế,Lan lại chịu áp lực rất lớn từ Oanh.Oanh với suy nghĩ riêng của mình một mực cho rằng:"Hiếm mà có một người đàn ông yêu Lan như anh Sơn".
Chính vì vậy,Oanh luôn ủng hộ Sơn và thúc ép Lan,khiến Lan đã khó xử lại càng thêm bế tắc.

Đêm hôm đó,Minh đã nói chuyện điện thoại với Lan trên 2h đồng hồ (nhân đợt khuyến mãi tặng cước 1 cuộc gọi của Viettel).
Minh buồn,nhưng trên hết là lo lắng cho Lan,mong Lan sớm kết thúc vấn đề nan giải này để tập trung vào việc học tập.

Minh đã kể hết chuyện của Minh cho em.
Là một người bạn tốt của cả Minh và Lan,em rất muốn giúp đỡ Lan,bởi vì chính em cũng cho rằng người đàn ông "yêu cuồng nhiệt" như Sơn sớm sẽ mang lại đau khổ cho Lan vì tính ích kỉ và điên cuồng của anh ta.

Em rất muốn giúp nhưng thực sự cũng chưa tìm ra cách giải quyết tối ưu,một phần vì Lan rất không muốn những người khác biết chuyện này và lại càng không muốn ai bàn tán về nó.

Minh thì có thể coi là người trong cuộc nên không thể khuyên Lan được,mà thực sự Minh cũng không biết khuyên Lan phải làm gì.

Mấy hôm nay,Lan thực sự đang rất bế tắc,lo lắng trong khi Oanh và Sơn không ngừng tác động.
Chính vì vậy em mong mọi người tư vấn giúp cho em và Minh làm thế nào để giúp Lan,tư vấn cho Lan có thể hành động,đưa ra quyết định tốt nhất mà không gây thêm "vấn đề" cho cả Sơn,Minh và ngay cả Lan.

Em xin chân thành cảm ơn!

H.V.P

Chuyện này gặp đầy :) nói chung chỉ có em là khuyên thì có vẻ nó trung gian nhất,chứ Minh thì ko được rồi :) nhg chả biết ông Sơn có làm liều ko nữa,đa phần thì ko nhg mà chẳng may ông này điên điên giống 1 số thằng thì chả biết ông định làm gì đâu.
Mọi việc rõ ràng là Lan ko thích Sơn,thế thì việc quái gì phải đến với Sơn,nói thật chứ tình cảm mà xây dựng trên lòng thương thì ko được đâu,càng cố xây dựng trên hoàn cảnh đấy thì càng ko được. Tốt nhất Lan nên nói chuyện với Sơn,nói rõ là tình cảm em dành cho anh lòng thương,là do sợ anh làm liều nên ko dám từ chối anh,chứ ko hề có tình cảm nam nữ được,nên sẽ ko thể có hạnh phúc được. Nếu anh cứ bắt ép em như thế thì càng ngày em càng sợ anh hơn. Cái chíng là Lan đủ dũng cảm để nói thẳng. Anh nghĩ mọi chuyện sẽ sớm được giải quyết thôi,thật ra chắc đó là cách tốt nhất :)

Gặp mấy ông như ông Sơn kia, bó chi thật :D.
Con gái bị từ chối dọa tự tử còn thấy thương thương chứ mấy cha không được yêu lăn ra ăn vạ thấy hãm tài quá. Chỉ muốn đánh cho vài phát cho tỉnh ra :D
^_^, việc này chắc ngoài cách thẳng thắn nói chuyện ra thì biết làm rì nữa đây. Chưa nói được thì sợ chứ mà đủ can đảm nói ra rồi thì thoải mái lắm.
(Ko có kinh nghiệm nên vào chúc chú may mắn thôi, cố lên hehe :D)

"Hu hu... Em ơi! Anh không xứng với em đâu!" - Nếu là con gái thì nói ngược lại. ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Quái lạ. Ông Phạm Trung sửa lại cái Profile đi. Lớp tôi làm gì có chú nào tên Phạm Trung. Ở đâu nhảy ra 1 ông Phạm Trung Tin 00-03 Ams kia

Theo tui ko yêu thi nói quách cho xong.
Dọa tự tử ah,con trai chỉ nói mồm thôi thử xem có dám ko nào???Để lâu ngày mệt người lắm.

Nhìn ảnh thì biết là ai rồi, tên tuổi quan trọng gì hả Dũng.

Bạn Long thân mến, cho mình xin cái đĩa :D Hay mình wa bạn lấy được ko? :)

Nếu em là người con gái "may mắn" kia thì em sẽ nói:
Đàn ông con trai cứ bám lẵng nhẵng theo đàn bà con gái không tự cảm thấy thấy lòng tự trọng của mình bị hạ thấp à?

Không nói đến bài ở trên (dài quá, ngại đọc :"> :D), nếu chị nghe câu nói đó, sẽ nói "Không, yêu thì theo, không thì còn hèn hơn"

tình đơn phương là đẹp nhất và đáng trân trọng nhất trong các mối tinh :x ;;) nhưng mà dù sao vẫn thích là người iu hơn là người được iu :D
nếu mà bị một người iu mình cuồng nhiệt thì " nguy hiểm " thật :-? cách tốt nhất nếu muốn từ chối là tìm thời cơ và địa điểm phù hợp chỉ có 2 người để nhẹ nhàng nói cho người đó biết mình cũng rất quý người ra và trân trọng tình cảm của người ta nhưng mà mình chưa hề nghĩ sẽ có tình cảm qua mức tình bạn với người ta ^^ nếu người ta yêu mình thật lòng mong người ta hãy hiểu:)>-

đã gần 2 tháng rồi.... mọi việc giải quyết xong chưa hả Phú ?
cái ông Sơn kia có làm gì liều mạng ko vậy... nghi lắm

Nguyễn Minh Châu đã viết:
tình đơn phương là đẹp nhất và đáng trân trọng nhất trong các mối tinh :x ;;) nhưng mà dù sao vẫn thích là người iu hơn là người được iu :D
nếu mà bị một người iu mình cuồng nhiệt thì " nguy hiểm " thật :-? cách tốt nhất nếu muốn từ chối là tìm thời cơ và địa điểm phù hợp chỉ có 2 người để nhẹ nhàng nói cho người đó biết mình cũng rất quý người ra và trân trọng tình cảm của người ta nhưng mà mình chưa hề nghĩ sẽ có tình cảm qua mức tình bạn với người ta ^^ nếu người ta yêu mình thật lòng mong người ta hãy hiểu:)>-
Lý thuyết quá em Châu ơi. Tình đơn phương chẳng đẹp cho lắm. Bị người khác từ chối muốn nhe răng cười cũng chẳng được
Phải công nhận tình huống này rất khó. Đặc biệt khó khi người đó tư dưng trở thành kẻ thứ 3. Mất lòng trước được lòng sau, các cụ đã dậy rồi đấy.
Cái giá phải trả có thể là mất đi một người bên cạnh mình

--Có thể dùng "cây gậy và củ cà rốt". Nói thế thôi chứ em toàn dùng cà rốt thôi :D:D:D

Cây gậy và củ cà rốt là sao? Em coi chúng nó là ngựa hết à?? :eek: :eek:

Giá có ai yêu mình cuồng nhiệt! :D Cảm giác chắc là thích lắm :p

Back
Bên trên