Kinh nghiệm và đề thi

Đặng Hoàng Khánh Linh
(KrazyLink)

Box mìh hơi hoang sơ thì fải :|

Kệ :))

Vào đc đây gặp đc các bậc tiền bối là mãn nguyện rồi :x

Tình hình là Pháp mở rất nhiều cuộc thi cấp chứng chỉ (hoặc 1 vài thứ khác) để test trình độ tiếng Pháp. Lần sắp tới là kì thi DELF (15/11 - 16/11) :D

Em mới là hs lớp 10 và cũng tham dự kì thi này (trình độ B2 :-ss)

Tự nhận thấy khả năng của mình còn kém cỏi, em lập topic này mong nhận đc lời khuyên của các anh chị đi trước. Nếu đc thì có thể cho em vài mẹo nhỏ :p, hoặc là các link/sách bài tập thích hợp và hữu ích đc ko ạh? :eek:3

Cảm ơn các anh chị rất nhiều! :*

Bien à vous! %%-

Trước tiên cứ chúc em thi tốt cái đã. Cứ tự tin mà đi thi. Chị chưa thi B2 bao giờ nhưng tựu chung thì chắc cũng giống nhau cả thôi, bài thi có 4 phần, mỗi phần 25 điểm, điểm liệt của mỗi phần là dưới 5/25. Điểm tổng phải không nhỏ hơn 50/100. 4 phần ấy là nghe, đọc, viết, nói, tùy kì thi mà trật tự có thể thay đổi, nhưng nói thường vẫn là sau cùng.

Bài nghe khó, nghe từ 2 đến 3 lần và tương đối dài.
Bài đọc thì nên luyện kĩ năng đọc để tiết kiệm thời gian, túm ý, túm từ thôi, chứ ngồi mân mê mấy trang tài liệu chắc không kịp
Bài viết thì học kĩ năng résumé và compte rendu, chú ý là 2 cái này khác nhau đấy nhé. Một bên em phải tóm tắt đầy đủ, theo đúng trật tự nội dung của bài, một bên là em có thể thay đổi và đưa ý kiến cá nhân của em vào sao cho, theo em, là hợp lý nhất.
Bài nói nên chuẩn bị kĩ càng, có gì ghi ra nháp hết, vì lúc vào thi sẽ bị thu đề cho người sau chuẩn bị. Vào nói to, rõ ràng, tự tin, chỗ nào nghe jury nói mà ko hiểu thì xin nhắc lại. Lễ phép, jury nêu ý kiến hay nhận xét thì nên thu nhận (cái này ko phải ám chỉ jury autonome, mà tránh cãi nhau, giải thích dài dòng giữa 2 bên, túm lại là tránh nói dài nói dai thành nói dại cho em thôi :D). Còn nếu em tự tin để tranh luận với jury nếu như em ko tán thành thì tuyệt vời quá rồi.

Sách ôn, chắc giờ em ko đủ thời gian ôn nữa, nhưng nên mượn xem để biết là sẽ thi gì, vì trong sách luyện có mẫu bài thi, đấy là quyển entrainez-vous, Nouveau Delf B2, kèm đĩa CD, CLE International. Tránh mua nhầm với quyển luyện Delf cũ A1, A2, A3, A4 hay DALF B1, B2, B3, B4, đấy là luyện theo hệ thống thi Delf cũ, bây giờ ... cũ rồi. Chị không có link cho em tham khảo rồi, thấy trên mạng toàn sách Delf và Dalf cũ thôi. Nhưng ở nhà chị có 1 quyển photo, hoặc trên Espace chắc chắn có (vì chị photo từ quyển đấy ra mà) và mai thứ 7 thì espace có mở cửa :D.

Ben, bonne chance en tous cas.

Eh bien ...

Hnay các bạn lớp em đã thi xong B1 và tình hình ko khả quan tẹo nào :|

Ko biết liệu đến lượt em thì sao? :-ss

Có mẹo j khi tình bày nói ko? Ví dụ như nếu em ko hiểu đề nói thì fải làm thế nào? Nói bừa hay đc fép hỏi? :(

Hôm trước em hỏi trong topic Du học chị đã trả lời rồi, hình như em chưa xem :)) Chị cũng thi B2 năm lớp 10 :) Tại em chuẩn bị thi rồi nên k thay đổi đc chứ tốt nhất là nên thi ở l'esp, cơ sở vật chất tốt, đài tốt loa tốt, phòng ít ng nữa + toàn do giáo viên của l'esp chấm học sinh của mình + tây chấm ít trừ ngữ pháp hơn ta nên điểm b2 ở l'esp bao giờ cũng cao ngất ngưởng hơn so vs điểm thi ở CN :) đây là kinh nghiệm thật :D điểm lớp chị chia làm 2 tốp rõ rệt lắm :))
Bài viết là ARGUMENTATIF chứ không phải là RESUMEE hay COMPTE RENDU ạ, cái đấy C1 mới thi :D

Đây vào báo cáo lại cho mọi ng tham khảo (ko biết có j thay đổi so với nhữg năm trước ko nhể :-?)

Tình hình bài viết là texte argumentatif xen vào thư. Đề cụ thể thì em ko nhớ. Chỉ mang máng nội dung nó là :" Bạn sống tại 1 thành phố nhỏ của Pháp. Thư viện duy nhất trong thàh phố bạn bị chuyển sang thàh fố lớn bên cạnh. Bạn nằm trong số đông fản đối điều đó. Bạn hãy viết 1 bức thư gửi thị trưởg để thuyết fục ông thay đổi quyết định." Đại khái thế,ko biết có chỗ nào nhớ nhầm ko? =="

@ chị Hằng: Merci chị rất nhiều. Xin lỗi chị vì em chưa qua đọc thật ==" Bên đó jống bên này ... Khá vắng vẻ :-< Dù sao cũng rất cảm ơn chị. :x

Cho em hỏi, nếu đi du học thì nên thi cái nào? DELF hay TCF lợi hơn? Cái nào được đánh giá cao hơn? :-/

em thi TCF cho tiện, hơn nữa nếu vào Licence 1, 2 thì bắt buộc phải thi TCF-DAP (trừ khi em có bac billingue)

Ờ mà chị bây giờ mới để ý là em học pháp 2, thế thì ko phải thi cái j hết :D

Cô KL, hóa ra cô lập topic từ trc hôm thi B2 hả :-w

Hỏi han kih nghiệm các tiền bối

Tớ á? t có thi nhưg trượt rồi :-<
Bạn gợi lại làm t buồn nản qá

B1 hay B2:(
Chia buồn với bạn.Mà bạn có phải bạn của thằng Tùng lớp tớ không nhỉ?:)

B2 :-<
k phải đấy là Trag A, vì tên 2 đứa giốg nhau
Hầy, đến thằg Tùg cũg nhầm vs hỏi tớ 1 câu tươg tự :-j

Đến thế cơ à:))
Bi h nhiều bạn trùng tên kinh khủng=)) ;))

Chị Hồng cho em hỏi bây h chị đang học uni nào .Cô Hoa cũng từng chủ nhiệm lớp em

Cô Hoa bao h cũg dạy chuyên P1 mà
Bao h chuyên cũg đc chọn thi hsg quốc gia
Sướng :((

Back
Bên trên