Du học Úc Kinh nghiệm du học Úc từ một cựu du học sinh - Phần 2 ( Cuộc sống Úc)

Nguyễn Tiến
(Tiến Nguyễn)

Chào cả nhà Amser,

Em xin được tiếp phần 2, những chia sẻ từ kinh nghiệm thực tế của em tại nước Úc.

Phần này em xin dài dòng một chút để cả nhà có được một bức tranh đa chiều hơn về nước Úc nhé.

Ngày đầu tiên đặt trên đến nước Úc, chi tiết hơn là thành phố Melbourne, thuộc bang Victoria của Úc, ấn tượng đầu tiên của em từ của kính máy bay : sao sắp hạ cánh mà toàn rừng và đồi như này nhỉ? Hay mình học ở quê à? Và ko, em đã nhầm, trường Swinburne em theo học nằm ở vùng Hawthorn ( phía Đông thành phố), là một vùng khá sầm uất và giàu có. Và đúng như tên gọi xưa của bang Victoria ( bang vườn), đi đâu cũng thấy cây, thấy vườn, công viên, thấy rừng,

Xuống máy bay, sau công đoạn xếp hàng làm thủ tục nhập cảnh thì đén giai đoạn lấy vali và ra ngoài bắt taxi về nhà. Trong lúc đảy xe vali đi thì các anh chó beagle ngửi hít loạn xạ cả lên, em rất run vì vali rất nhiều mực khô, may quá, ngoài gia súc , gia cầm thì hải sản vẫn qua được. Nhà trọ của chúng em là một can chung cư nhỏ ( 2 tầng) ở Flemington , ngay gần bến xe tram (tàu điện có dây kéo trên đầu), và đi khoảng 15' thì ra trung tâm thành phố ( bên này họ gọi là city hoặc CBD). Ngay ngày đầu tiên em đã được dìu dắt ra chợ Queen Victoria ( một cái chợ lớn bán đủ thứ trên đời từ hoa quả, thịt cá cho đén mỹ phấm, quấn áo, souvenir ..giữa trung tâm thành phố.) để thử việc. Và ơn trời em đã có công việc đầu tiên tại Úc , đó là bán hàng tại tiệm túi, vali tại chợ Vic. Lương của em ngày đấy là $10/giờ cộng thưởng cuối tuần ( nếu bán được nhiều hàng). Sau 2 tuần chán nản và khóc lóc tại Melbourne ( chán là do ko có xe máy, giông cụt chân, và các hàng quán cũng ko mở khuya như Hà Nội, khóc lóc là vì bố mẹ em thông báo tin bố mẹ sắp phá sản do bị lừa, giờ nhà ko còn tiền chỉ còn toàn đất đai ko bán được vì quá to), em đã xốc lại tinh thần và quyết tâm tự túc là hạnh phúc. Việc điên rồ đầu tien là 2 tuần lương đã dùng để mua một cái đàn piano cũ mèm, đến giờ vẫn còn ( việc này là cần thiết đễ lên tinh thần hàng ngày, vì với em , cuộc sống là phải thú vị vui vẻ mới có động lực đi tiếp). Việc thứ 2 lên kế hoạch và đã làm được đó là ko về holiday cho đến khi học xong (do holiday thì được làm full time, có những kỳ holiday em làm gần 70h một tuần luôn), sau gần 4 năm em mới về thăm thầy bu ạ. Và việc thứ 3, đương nhiên phải làm, đó là chạy lên trường Swinburne đập đầu ăn vạ, rên rỉ việc bố mẹ làm ăn thất bát để được đóng tiền học trả góp ( tức là thay vì đóng một cục 7K một kỳ thì chia ra 4 lần trong cái kỳ đấy). Việc thứ 4 là tính toán chi li bủn xỉn cho viêc ăn sao cho ngon bổ rẻ nhất. Ngày đấy một cân cánh gà có 1.29 Đô Úc, em mới qua lại tiệm đấy là sau gần 20 năm giá là $3.99/ký. Mà cái số của em cũng ko may lắm đâu, ra trường em vẫn trung thành với hàng túi da cho đến một ngày một em trai (Jason) đã từng được chồng em giúp xin việc gọi điện đén hỏi chị có muốn làm thư ký cho văn phòng kế toán em thục tập ko? Và cuối cùng em đã có công việc bàn giấy, lương 31K/năm cộng super (lương hưu). Vạn may lại đến khi chị senoir ở đấy nghỉ việc, công việc loạn lên, khách đén mùa khai thuế xếp hàng ngời chờ khai mà các kế toán làm ko kịp, em làm luôn suốt 2 tháng. Và đén tháng thứ 3 thì ông chủ (Brian), người thầy , người cha thứ 2 của em đã gọi em đến và nói: mày đã có bằng cấp kế toán, mày có muốn làm kế toán ko? tao sẽ cho mày đi học CPA và dạy cho mày, vì vì là một người làm việc với cả con tim, người mà lâu lắm tao chưa gặp. Khỏi phải nói nước mắt nước mũi đã rớt như nào hic hic hu hu. Sau khi thầy Brian bán lại công ty cho anh Phương đòng nghiệp của em, em làm thêm ở đấy 3 năm rồi chuyển lên gần city làm cho công ty Ingrams, hiện em đang là 1 trong 2 chủ của công ty này. Công việc hiện tai cua em hàng ngày là gặp khách hàng, kiểm tra công việc của nhân viên, giảng dạy và hướng nghiệp cho các sinh viên mới ra trường. Ngoài thời gian bên gia đình thì các công việc xã hội, thiện nguyện như giúp đỡ hội sinh viên Melbourne, tài chợ các hoàn cảnh học sinh nghèo vươt khó tại Việt Nam, các cháu trong clb EB Hà Nội vvv là các công việc yêu thích của em.

Qua câu chuyện của em, mọi người cũng phần nào nhìn thấy cuộc sống bên Úc một phần. Cứ chăm chỉ và có năng lực là chắc chắn có tương lai tốt đẹp.

Giờ em xin giới thiệu qua về nước Úc nhé:

Úc ko chỉ là một nước, nó là một châu lục nhỏ, có chưa đên 25 triệu dân, bởi vậy mà tai sao các nhà bên Úc diên tích trung bình từ 500m2 đổ ra là xoàng.
Úc có 6 bang và đảo Tasmania ( ối giời ơi thiên đường còn xót lại ạ, hôm nào rảnh em sẽ chia se du lịch Tas cho cả nhà luôn ạ). Cái bang Vic em sống tuy nhó nó nhất nhưng nó lại là nơi quy tụ rát nhiều trường đại học và các sư kiện văn hóa. Nó có 2 trường G8 ( 8 trường giỏi nhất nước Úc) là Monash và Melbourne University, và các live show như cua Adele, Bon Jovi, Metallica, Beyonce, Coldplay, U2..... hay tháng 12 tới là của Elton John là có tất ơ Melbourne đấy ạ.

Y tế và giáo dục của Úc là gần như free cho công dân và thường trú nhân ( người đã có PR nhưng chưa vào quốc tịch) của họ. Ví dụ con em đi học trường công, một năm hết có $200 tiền sách vở, chứ hoàn toàn ko có tiền học. Y tế thì được Medicare cover, có nghía là từ đi đẻ cho đến tai nạn giao thông là free hết, chỉ làm răng, làm mắt, bơm ngực bơm mối thì ko có free thôi ạ. Medicare bị tính trong tiền đóng thuế của từng công dân hàng năm, nhưng hộ nghèo thu nhập thấp hoạc đông con thì khỏi đóng luôn ạ, còn được thêm cái quả Health care card đóng bill điện, nước, ga gì đều được giảm giá hết ạ. Đàn ông, phụ nữ nuôi con đợn thân cũng đuoc trợ cấp luôn hơ hơ. Em đi làm đóng thuế è cổ ra, xem ra vất vả hơn mấy mụ bạn single mom nhiều hu hu, nhiều lúc em thấy Úc đúng là cộng sản, xã hội chủ nghĩa đúng chất đấy các bác ạ.

Úc là đa đảng, chính đảng hiện tại đang là đảng tự do, nhưng có xu hướng bênh giàu, ghét dân nhập cư nên khả năng sẽ bị đảng lao động (vốn hay tiêu tiền tào lao nhưng rất dễ chịu với di dân) xoán ngôi. Cứ gần ngày bầu cử thì các ti vi đài báo đồng loạt đang tải các cảnh khẩu chiến giữa các lãnh đạo của từng đàng để dân nhận xét ai khôn ai ngu mà tụ đi bầu. Ai trốn việc bầu cử sẽ bị phạt gần 2 trăm đô đấy ạ. Để kiểm toán chi phí từng đảng thì chính phủ sẽ thuê General auditor để kiểm tra, họ lấy fee từ tiền đóng thuế của dân nên họ cực kỳ thích phanh phui các hành vi lố bịch của từng chính khách, các công ty kế toán được công khai đấu thầu từng dự án công bố. Công ty nhỏ của em cũng chen chân thầu được dự án be bé liên quan lợi ích của dân khi chính phủ đền bù ạ, khỏi phải nói em làm chính phủ tiểu bang buồn như nào với tính toán thiệt hại của em ạ.

Úc có nền văn hóa đa sác tộc, và ẩm thực cực kỳ đa dạng. Hời mới qua em ko biết chỗ ăn ngon nên em lết từ nhà đi ăn một bát phở bò to như cái thau rửa mặt nhà ông nội em, và gia vi ăn nhạt nhéo vô cùng ấm ức. Nhưng nay thì em đã thành thổ đia nên từ quán phở gà chặt ngon, bánh cuốn nóng hay cháo lòng vị Bắc chuẩn em đều thông hết. Ơ lâu chúng ta sẽ biết những chỗ nào tập trung cộng đồng người Việt, người ý, người Nga ..... Chính phủ Úc cũng hết lòng chi cho các hoat động quảng bá văn hóa của nước Úc. Các lễ hội như Tết nguyên đán, múa lân múa rồng, Trung Thu đều được từ chính phủ liên bang đến tiểu bang đài thọ cho rất nhiều. Riêng chế độ cho người thổ dân thì lúc nào cũng ưu tiên hơn các công dân Úc thường. Và vì Úc sát nách là người anh em New Zea Land đẹp tuyệt vời mà dân số còn ít hơn Thanh Hóa nên công dân New Zealand cũng luôn được hưởng các chế độ của công dân Úc. Bay từ Mel đến Chrischurch của New thì chỉ tầm 3h thôi ạ.

Về các địa điểm du lịch của Úc thì ôi thôi , khỏi nói, vô cùng thú vị. Nếu shopping thì Sydney, Melbourne nhé. Nếu ngắm cảnh thì Tas, Queensland, Perth, Northern Territory, túm lại chỗ nào cũng thích. Biển để bơi thì tránh Melbourne và Tasmania ( vì nó là biển lạnh) nhé. Và cách thuê khách sạn hay nhà nghỉ cũng đa dạng, phù hợp túi tiền vô cùng.

Giờ nói đến công ăn việc làm: với tư cách là người hướng nghiệp cho những người khác, em luôn tin là có năng lực, có tâm và chăm chỉ sẽ có việc tốt. Còn việc chưa tìm ra việc là do chưa làm đúng cách, cái này để vào chi tiết là khá mất thời gian nên em sẽ dành post khác nhé.

Giá cả tham khảo nhé:

Học trường công cho sinh viên quốc tế: 14K-17K một năm
Hoc đại học cho sinh viên quốc tế: $8k-40K một năm. ( tuef trường rẻ cho đến top đấy ạ)
Lương tối thiểu nước Úc: $18.89/h cộng super
Gà công nghiệp thịt đùi: From $5/ký
Gà trống ta cả con: $18/con
Táo fuji from $3/ký
Gạo Thái ngon: from $2/ký
Dầu ăn 5lit: from $9
Rau muống: from $5-16/ký ( tùy mùa)
Rau chân vịt: from $9/ký
Rau mồng tơi from $5/ký
Thuê phòng trọ cho sinh viên: from $500/tháng

Hẹn cả nhà phần 3 về chuẩn bị du học và các học bổng Úc nhé!!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Back
Bên trên