Khiêu vũ nghệ thuật

Ngô Tố Giao
(togiao)

Administrator
Mod cho hỏi, khiêu vũ nghệ thuật có được viết bài ở đây không hay phải sang CLB thể thao? :)

Amsers nhà mình có ai học và mê khiêu vũ nghệ thuật không nhỉ? (Khiêu vũ nghệ thuật chứ không phải là khiêu vũ giao tiếp nhé!) Hình như có người hỏi câu này rồi mà chẳng có ai trả lời thì phải?!

Nghe nói phong phanh là trong Seagame 2005 ở Phillippin, họ sẽ cho thêm KVNT vào chương trình thi. Việt nam mình thì yếu nhất về môn này so với các nước như Thái Lan, Trung Quốc, Phillippin, Singapore. Hay là Amsers nhà mình, những ai có năng khiếu về môn này, có ý chí quyết tâm đem lại vinh dự cho nước nhà :)D) cùng tổ chức CLB KV Amser và tập luyện để tham gia dự thi, dành giải đeeeee.

Đồng thời, tổ chức được CLB này, đến đợt 20 năm thành lập trường, mình có hẳn 1 đội ngũ chuyên nghiệp :p để tham gia tiết mục biểu diễn văn nghệ chứ không chỉ có hát hò suông nữa chứ!

Mục đích CLB rất rõ ràng, chỉ cần có thành viên nhiệt tình thôi. Nếu có nhiều thành viên tham gia, mình sẽ mở hẳn 1 box CLB Khiêu vũ nghệ thuật luôn cho rôm rả.

Mong mọi người cho ý kiến tích cực nhé! (Còn mình xin admin diễn đàn luôn 1 chân làm mod box này :mrgreen:)

hihihih, chị Giao ơi, em với chị tổ chức CLB KVNT ở Hà Nội đê :) chị thuê giáo viên về dạy cái gì em học cái đó (trừ các loại swing ra nhé) rồi hai chị em mình tuyển mấy anh partners để đi dự thi giầy vàng giầy bạc. nếu được giải => em với chị chia lời, tuyển sinh dạy kiếm tiền tiêu :D :D

Chỉnh sửa lần cuối:
(Sụyt, em Yến, ai lại lộ liễu thế! Tiền chị nhường em hết nhé!:D)

Hai chị tổ chức thế nào cũng được, em học với :D. Mà sao chị Yến lại bỏ swing thế? Em biết 1 kiểu swing thôi, mà quên rồi :D

Bravo bravo :D Em ủng hộ ạ :D :p Chị Giao xem tổ chức thế nào đi rồi lên kế hoạch, em học mới cho đỡ tủi thân :D

Mà tổ chức ở đâu, thế nào ạ? Thuê giáo viên chuyên nghiệp dạy hay là dạy cho nhau, giao lưu thôi ạ:D Chị Giao 1 tuần bay về 1 lần dạy bọn em đê:D

Ý định lập CLB này cũng lâu lâu rồi, nhưng kẹt nỗi chưa biết thực hiện sao cho có hiệu quả nhất. Một trong những lý do là những thành viên tham gia, không rõ trình độ của họ ở mức độ nào nên không biết sẽ truyền đạt thông tin theo kiểu nào. Thầy dạy thì chẳng lo rồi. Quan trọng là bản thân mấy thầy dạy ở VN cũng không nắm vững những kĩ năng của KV thi đấu (chứ còn KV giao tiếp thì mấy ông quá rành rồi.)

Có thể mình sẽ làm kiểu này:

1. Ở nhà, cho mọi người đăng kí, có một người nào đó đứng ra lo quản lý những thành viên tham gia (có thể kết hợp với cô Lan?). Sẽ mời thầy thật giỏi, trình độ khá chuẩn nhất về dạy các động tác, khái niệm cơ bản.

2. Ở trên này chị sẽ post những bài viết về kĩ năng tập luyện, về kĩ thuật cho những bước cơ bản đó sao cho chuẩn nhất. Ở nhàmọi người sẽ cùng thầy tập, cùng thảo luận. Nếu có vấn đề gì khúc mắc thì có thể đem ra thảo luận ở đây.

Mình làm kết hợp 2 điều trên. Nhưng quan trọng là phải có thành viên, có phân loại cụ thể đã. :D

:D Chị G về VN vài tháng tổ chức vụ này đi :D Em cũng đang máu tập lại khiêu vũ quá rồi, quên sạch rồi :D

Mà CLB thì nên có cả 2 loại KV Giao tiếp và KV Nghệ thuật :p luôn :D chứ chỉ có KVNT thì bọn em đứng ngoài xem thôi :D

Ớ, thế làm sao mà em học được. Mà thế đứa không biết gì có được học không ạ :D

Không biết gì mới phải học chứ lại :mrgreen: VD như những người không biết gì có thể học thầy Hải Mạnh :D

Mà khiêu vũ nghệ thuật với cả giao tiếp thì khác nhau ở điểm nào hả các bác ???

Chị Giao ơi, chị tiến hành luôn vụ này đi. :) Nhưng mà em chỉ dám giơ tay xin học khiêu vũ giao tiếp thôi, chứ khiêu vũ nghệ thuật như chị nói, nghe thấy đi thi Seagame gì đấy, choáng quá, chạy mất dép luôn :D. Thấy chị Giao với em Yến "suỵt" nhau kinh quá, làm mình cũng muốn tham gia một chân, dạo này đang "nghèo" mà. :(( :D

8-| , Xin cho hỏi một câu thôi là Chị Giao có biết khiêu vũ nghệ thuật không??? hay Sis Giao đứng ra làm cai thầu thế :(( , nếu cai thầu thì em xin một chân, em đang ở Hà Nội đây, nhanh nhanh lên kẻo lại không kịp ạ. :))

Cái vụ khiêu vũ này hay quá, mình cũng đang muốn học lại mà chưa biết trung tâm nào dạy hay để đăng ký. Mình biết dân khiêu vũ có người cầu kỳ còn đặt mua giày tận nước ngoài cho đúng tiêu chuẩn. Nếu học khiêu vũ nghệ thuật chắc phải nhờ chị Giao giới thiệu mấy cửa hàng bán giày ở bên đó quá :) :)

Hay quá, cho em đăng kí một chân với chị Giao ui. (mở ngoặc, em cũng gần giống bạn Thảo, nhưng chắc là đứa ko biết gì sẽ được học theo kiểu của đứa ko biết gì đúng không ạ? :p)

Chỉnh sửa lần cuối:
Đào Việt Nga đã viết:
Cái vụ khiêu vũ này hay quá, mình cũng đang muốn học lại mà chưa biết trung tâm nào dạy hay để đăng ký. Mình biết dân khiêu vũ có người cầu kỳ còn đặt mua giày tận nước ngoài cho đúng tiêu chuẩn. Nếu học khiêu vũ nghệ thuật chắc phải nhờ chị Giao giới thiệu mấy cửa hàng bán giày ở bên đó quá :) :)

hehe, thế thì ngoài giầy dép ra cần phải có thêm váy dạ hội nữa, chị Giao giới thiệu để bọn em chọn được cái váy dài chấm gót nào mà mỗi lần swing or turn thì cái váy phải tròn xoe để khoe được đôi chân trần dài heo hút... thêm nữa là phải chọn luôn cả mấy loại xịt thơm để khi chẳng may giơ cao tay quá đối phương không choáng... :((

To em Thảo: Chị Giao không biết khiêu vũ nghệ thuật, chỉ có ham đâu chầu đó thôi. :p Tuy nhiên thấy vụ này có vẻ hay ho nên cũng lại ham vui nhảy vào ấy mà.

Ý tưởng xuất phát chỉ là do thắc mắc "Tại sao mình không thành lập 1 CLB Khiêu vũ cho HAO?"

Các em học sinh thì hình như vẫn được học hè (hoặc cả trong năm?) do cô Lan dạy và hình như là dạy miễn phí (?). Thế nhưng những người đã ra trường rồi thì sao? Họ cũng có thể đến tham gia, theo học các CLB khiêu vũ ở HN, chắc cũng không thiếu, hoặc ở các trường ĐH chắc cũng có phong trào đó, thế nhưng có thể là họ không thích lắm vì môi trường hơi bị tạp nham, nhiều khi lại bị mặc cảm. Vậy tại sao mình không tự thành lập lấy CLB KV của Ams, của HAO, nơi mà các thành viên cũng quen biết nhau và dễ hòa đồng hơn? Ngoài ra, CLB khiêu vũ nó cũng như 1 CLB sức khoẻ, đến để tập và để giải trí, hoạt động lành mạnh, điều đó cũng tốt lắm chứ.

Nhưng nếu thành lập thì thành lập như thế nào và hoạt động ra sao?

Chị nghĩ là mình sẽ mượn nhà trường cái phòng tập thể dục (hình như là sàn gỗ, không biết có chuẩn lắm không?) và nếu cần thì có thể lắp gương ở 1 góc để tập cho nó chuyên nghiệp hơn :p

CLB sinh hoạt sẽ gồm có cả những người chưa biết KV, những người đã biết KV, phân loại lớp học sau 1 thời gian. Phân loại chỉ cần phân ra ở mức như :học sinh & sinh viên, những người lớn tuổi (VD như thầy cô giáo), có lớp 1 và lớp 2, 3 (có thể học cả những điệu dân tộc của các nước nữa). Tập luyện như vậy mỗi năm, đều đặn. Đến cuối năm có thể tập những bài biểu diễn, để tổ chức 1 buổi biểu diễn văn nghệ gồm ca nhạc và nhảy múa. Cây nhà lá vườn, vui là chính, nhưng mang tính lành mạnh, chia sẻ kinh nghiệm về KV và nếu phát triển tốt, về lâu dài sẽ có những buổi biểu diễn giao lưu văn hóa giữa học sinh các trường... (Chưa kể là có thể kinh doanh các sản phẩm phục vụ cho khiêu vũ nữa chứ! :p)

Nói vậy thôi, nhưng nếu như thành lập CLB như vậy, chị cũng muốn là sẽ mời thầy dạy nghiêm túc, có tín nhiệm, có chuyên môn và đảm bảo sẽ có những bài học tiêu chuẩn chất lượng cao. :) Nếu mọi người hưởng ứng thì đóng góp ý kiến để HAo còn trình bày lên BGH trường nhé!

Em ủng hộ cả 2 tay lẫn 2 chân, nhưng hình như toàn chị em mình bàn luận với nhau mà chưa thấy đấng nam nhi nào lên tiếng. Khốn nỗi khiêu vũ thì không thể.....thiếu bọn họ được !!!

À quên có Nguyễn Mạnh Hải. Hải à lố cho anh em khác biết với.

Em Hằng: Khiêu vũ nghệ thuật khác nhau với khiêu vũ giao tiếp thế nào?

Khiêu vũ giao tiếp là dùng khiêu vũ (âm nhạc và các bước chuyển động theo nhạc) như một phương tiện để giao tiếp, mục đích chính tập trung vào là giao tiếp giữa hai người đang khiêu vũ với nhau. Khiêu vũ nghệ thuật thì thiên về biểu diễn các kĩ thuật, đặt vấn đề thể hiện tạo hình, tạo dáng làm trọng tâm và tập trung vào biểu diễn cho khán giả chứ không phải là tập trung vào để giao tiếp giữa hai người đang khiêu vũ nữa. Nôm na là như vậy. :) Ở Việt Nam mình thì khiêu vũ giao tiếp phát triển rất mạnh, nhưng lại chưa có một sự phát triển nghiêm túc nào về khiêu vũ nghệ thuật cả.

Nếu mà thành lập đựợc thì tốt quá, nhưng có lẽ sau đó thì chỉ trong trường ams or HAO khiêu vũ với nhau thôi, còn thì không áp dụng được ngoài thị trường, vì khiêu vũ nghệ thuật bây giờ toàn ông bà giá là hăng thôi chị à.

Back
Bên trên