Không biết thật hay điêu ???

Phạm Quang Minh
(Minh172)

http://www.tintucvietnam.com/Du-Hoc/2004/2/35831.ttvn

Hỡi ôi, thực tế du học ở Singapore...

Singapore nổi tiếng với một môi trường học tập quốc tế, sử dụng tiếng Anh mà không cần đến những quốc gia xa xôi như Anh, Úc, Mỹ... Giá cả khá phù hợp với túi tiền của người Việt Nam. Vì vậy mà nhiều phụ huynh ao ước gửi con mình đến Singape như một điểm hẹn lí tưởng. Nhưng, sự thật thì, hỡi ôi…

Thực vậy, chúng em cũng đã hy vọng sẽ tạo cho mình những cơ hội mới khi quyết định đến với đất nước này. Tuy nhiên, khi qua đây, chúng em thật sự đau lòng vì những gì mình trải nghiệm lại khác hoàn toàn với những gì mình tưởng tượng. Từ môi trường sinh hoạt đến học tập đều khiến chúng em thực sự thất vọng.

Một lớp học không có trật tự, trình độ chênh lệch không thể tưởng, chúng em không thể hình dung nổi mình sẽ tốn cả một gia tài để đến Singapore học lại những kiến thức mà có lẽ bất cứ một học sinh Việt Nam tốt nghiệp cấp 2 nào cũng đã nhuần nhuyễn. Nếu cho là ôn lại thì cũng không lý nào ôn đến những 3 tháng! 3 tháng đó lại là 1 khóa học chính thức của em.

Chúng em có thể thông cảm và cố gắng học vì một phần muốn chứng tỏ năng lực của người Việt Nam mình với bạn bè quốc tế, và cũng do những Thầy Cô đang chịu trách nhiệm giảng dạy chúng em đều rất nhiệt tình, rất tốt.

Riêng khóa học mà chúng em mong đợi nhất lại kinh khủng nhất, có lẽ nằm mơ cũng không thể mơ đến. Đó cũng không phải là một cái lớp theo đúng nghĩa đen của nó. Có bao giờ và có ai nghĩ là đi du học như một cuộc chạy chợ, hôm nay học ở đây, ngày mai được mời đến chỗ khác, đến nỗi cô trò đều mệt mỏi và ngồi học đại bất chấp người ta có nói gì!

Và trong một lớp khác, Thầy giáo giảng bằng 2 thứ tiếng, Anh - Hoa, tiếng Anh chỉ dành cho 4 học sinh Hồng Kông và một học sinh Việt Nam! Phần lớn những học sinh Trung Quốc còn lại không thể hiểu đến 20% tiếng Anh mà Thầy giảng!

Chỗ ở thì khác xa với những gì chúng em tưởng tượng. Có đi đến tận cùng ký túc xá cũng không thể tìm được cái ao bé tí, cái sân chơi nho nhỏ chứ nói gì đến "hồ bơi, phòng tập thể hình, sân thể thao, ...". Vậy mà khi ở Việt Nam, ký túc xá được các công ty tư vấn tô vẽ như một thiên đường với đầy đủ tiện nghi và môi trường học tập, sinh hoạt dành cho sinh viên Quốc tế.

Càng học và càng ở đây lâu, chúng em càng thấm thía bài học "quý giá" mà các công ty tư vấn dành tặng khi lần đầu tập tễnh bước vào đời, chẳng lẽ người ta lại coi trọng đồng tiền hơn Danh Dự, Uy Tín và Lương Tâm? Điều này càng làm chúng em đau lòng hơn khi nghĩ đến những người bạn Singapore mà trong 3 tháng ở đây chúng em quen được.

Không hề có mối quan hệ ruột thịt nào, thậm chí chẳng cùng quốc tịch mà người ta lại tận tình giúp đỡ, chia sẻ những khó khăn, vui buồn của chúng em trong những ngày đầu xa Cha Mẹ, xa Gia Đình. Một dấu chấm hỏi lớn, một nỗi niềm dân tộc sâu xa cứ khiến chúng em thấy hụt hẫng.

Hôm nay, khi phát hiện ra những mâu thuẫn trong việc đóng tiền học phí và sinh hoạt phí trên thực tế của chúng em với những tiêu chuẩn của trường, chúng em đều thấy khủng hoảng và bàng hoàng đến phát khóc. Không ngờ cú lừa này càng ngày càng to hơn, càng cay cú hơn.

Trong trường chúng em có 8 học sinh Việt Nam. Chúng em từ các thành phố khác nhau, khắp các miền đất nước, do các công ty tư vấn khác nhau (không thuộc một tập đoàn hay tổ chức nào). Vậy mà chúng em lại gặp nhau dưới 1 mái trường và được "dẫn dắt" bởi cùng một người môi giới! Mọi thủ tục của chúng em đều được "phụ trách" bởi chị ấy và một người đàn ông Ấn Độ. Trong khi chị ấy về Việt Nam liên tục, trường lại không chịu trách nhiệm về các học sinh Việt Nam !!!

Tiền học phí được nhà trường tính bằng Đôla Singapore trong khi đó cũng với con số đó nhưng chúng em lại phải đóng bằng Đôla Mỹ (mà tại thời điểm đó 1 Đôla Mỹ = 1,72 Đôla Singapore). Điều đó cũng có nghĩa là tiền học phí của chúng em thường cao hơn mức phí của nhà trường từ 1,5 đến 2 lần! Vậy số tiền thừa sẽ đi đâu? Sẽ lọt vào túi ai?

Chúng em sợ đến nỗi không dám cho Bố Mẹ hay vì sợ cú sốc này quá lớn, sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của họ. Bây giờ chúng em chỉ có thể thông qua trang web này gởi một lời cảnh báo đến những ai có nguyện vọng đi du học, dù đến bất cứ một đất nước nào cũng cần phải cẩn thận đề phòng các công ty tư vấn. Đừng để những chuyện đáng buồn và đáng tiếc như của chúng em xảy ra với bản thân mình và những người thân của mình.

Và cũng xin các công ty tư vấn nói chung xem lại hoạt động của mình, liệu có xứng đáng với sự mong đợi của xã hội khi gánh vác vai trò quan trọng như thế, đúng hơn là một trách nhiệm mà từ khi thành lập đã được xã hội hoan nghênh, gửi gắm

Minh a o Sg chi co NTU va NUS moi goi la "truong DH" thoi, con di theo cong ty tu van thi toan vao nhung truong gi truong gi ay, toan private, ma hs sv o nhung trg nhu the cung... choang lam
Noi chung o dau cung vay a cung co trg tot trg ko tot thoi, nhung noi den "du hoc Singapore", neu theo nghia du hoc that su thi = du hoc NTU va NUS

hé hé chẳng biết thế nào chứ...du học sinh thằng em cũng co quen quen..hi hi mà sao chẳng hiểu sao....học ở sing....toàn ăn với chơi...chẳng thấy chúng nó học bao giờ...mà giờ ở sing nhiều việt lắm rùi..mà nơi nào nhiều việt nam..thì làm sao ma học hành theo đúng nghĩa đươc

cũng ko hẳn.......nhưng học ở sinh đã học thì trâu như con trâu ý......hi``hi.....:p..nhưng mà để vào được 2 trương đại học duy nhất đấy thì...nan giải.........còn nếu ko.......công nhận là ..vớ vẩn thật..........
học ở sing chán lém.........nóng nữa thì phải.......

học ở sing....toàn ăn với chơi...chẳng thấy chúng nó học bao giờ...mà giờ ở sing nhiều việt lắm rùi..mà nơi nào nhiều việt nam..thì làm sao ma học hành theo đúng nghĩa đươc
nhóc nói sai rồi. Cái này cũng tùy vào mỗi người và tùy vào các kiểu trường khác nhau nữa.
Ở Sing này thì các trường public and independent school (đối với cấp 2, 3) thì mới được bọn Sing và bộ giáo dục của nó coi trọgn chứ các trường private thì nó kô coi ra gì. Dù mình có tốt nghiệp loại tốt đến mấy thì cũng đừng hòng vào đựơc các trường top university hay junior college ở đây.

Chứ nếu vào mấy trường independent (secondary schools) và chắc là ở NUS, NTU cũng thế thì sẽ thấy khác hẳn như trong bài anh Minh post. KTX thì đựoc trang bị đầy đủ, trường tiện nghi tốt, học sinh thì giỏi nhưng phải 1 cái là rất cứng nhắc và racist.

nhưng học ở sinh đã học thì trâu như con trâu ý......hi``hi.......nhưng mà để vào được 2 trương đại học duy nhất đấy thì...nan giải.........còn nếu ko.......công nhận là ..vớ vẩn thật..........
học ở sing chán lém.........nóng nữa thì phải.......
Yến quen ai ở đây à mà sao biết rõ thế:p. Very boring...Công nhận sang đây mới thấy học ở VN còn nhàn chán. Mà ở đây có 3 trường đại học cơ. SMU nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên