KHÔNG ĐỀ SỐ II

Nguyễn Hoàng Dương
(TONKIN)

Thành viên danh dự
Bụi đỏ kia ngàn trùng kiếp người.
Nắng vàng vọt một khúc bi thương.
Ai đem thân ấy thả trôi dòng,
Để đến giờ còn mảnh xác bươm.
Dù nỗi oan thương nay đã chết,
Hỡi ơi giống thế chuyện chàng Trương.
Trời ban kiếp số, than chi phiền,
Trụ vậy, nên dù chết, chẳng vương!

Hoàng Dương
22/12/04

Nguyen Hoang Duong đã viết:
Bụi đỏ kia ngàn trùng kiếp người.
Nắng vàng vọt một khúc bi thương.
Ai đem thân ấy thả trôi dòng,
Để đến giờ còn mảnh xác bươm.
Dù nỗi oan thương nay đã chết,
Hỡi ơi giống thế chuyện chàng Trương.
Trời ban kiếp số, than chi phiền,
Trụ vậy, nên dù chết, chẳng vương!

Hoàng Dương
22/12/04
Em nói về ai đấy hả Dương ?
Tại sao ca cẩm nỗi chán chường ?
Đời này chưa hết, là còn sướng!
Còn sống còn vui.. ấy lẽ thường :)

Trời ơi, bài này thì chị biết nhận xét thế nào đây?chị hỏi em một câu nhé, tất cả các bài thơ truyện ngắn của em là lấy cảm hứng thật sự từ những gì em đã và đang trải qua, chứng kiến hay đơn giản chỉ là sự hư cấu tưởng tượng của em.khi nào biết được câu trả lời chị mới dám nhận xét.

Có những ý (xin chị đừng nói là cảm hứng, vì từ đó quá cao xa và kiêu xa) được rút ra từ những chuyện mắt thấy tai nghe, và em chỉ vứt (dùng một từ thật thô vì mấy thứ em viết ra cũng chỉ xứng được nói thế thôi) vào một ít suy nghĩ của mình, rồi biến tấu đi, nhằn mãi để loại bỏ những sai sót...

Đôi khi nghĩ mình như một đứa trẻ lên ba, đến xương mà cũng chưa nhằn hết... mà cứ đòi ăn cá này sườn nọ... :)

Nếu em viết thơ bằng ý ko hề có cảm hứng mà chỉ góp nhặt những chuyện nhìn thấy nhằn lại rồi viết ra thì thất vọng thật.Viết được nhiều mà chả để lại ấn tượng gì sâu đậm.Em ạ, những gì em viết mà chỉ bằng cái đầu và cái nhìn thôi thì ko gọi là thơ đâu.Và chị cũng miễn bình luận thêm gì.

Anh thì không quan tâm cảm hứng hay không
Miễn hay là được
Đọc thơ chú,không vần,thấy hơi khó chịu
Sao không chỉnh sửa chút đi,để mộc thế không nên
Thơ khác với nhạc,nhạc có âm thanh tạo thành giai điệu,thơ phải tự tạo giai điệu cho mình bằng vần
Sẽ dễ truyền đạt cảm xúc tới người đọc hơn

Back
Bên trên