Ký sự cái chuyện thi lấy bằng xe máy

Do T. Van Ha
(VanHa1211)

Khổ cái thân em, từ khi biết đi xe máy đến giờ nào đã biết cái mặt mũi bằng xe mồm ngang mũi dọc nó ra làm sao. Bây giờ các bác bên cục giao thông đường bộ và các bác giao thông công chính mới ra cái nghị quyết Không có bằng xe máy thì không được lưu hành giao thông xe gắn máy trên đường phố, mà nếu cứ nhắm mắt đi chẳng may chú công an tóm được kể như tiêu. Thành thử bây giờ mỗi lần em đi ra ngoài đường nhìn thấy bóng áo vàng là hồn xiêu phách lạc, chỉ sợ nó cho con Sờ- peei -xì tàu của em lên đồn thì khổ. Chính vì cái sự phức tạp như thế mà em phải đợi chờ 4 tháng để được ngồi vào lớp Hỏi và Đáp Luật Giao Thông Đường Bộ của Sở Giao Thông Công Chính. Nghe có vẻ to tát một tí, con bé buổi đầu tiên không dám đến muộn, hí ha hí hửng mang nào bút, nào vở thậm chí cả vài cái kẹo để làm công tác đối ngoại với các bạn mới. :rolleyes: . Thông báo 5h chiều học thì đến 6h chiều vẫn chưa ổn định chỗ ngồi. Em cũng tặc lưỡi thôi thì thói quen của người Việt Nam từ trước đến nay vẫn vậy.Trong lớp thì ôi thôi đủ loại thành phần, từ các cháu vừa đủ 18 tuổi đi thi lấy bằng đến các bác hon 60 tuổi dáng vẻ công chức cắp cặp đi học như ai. Em nghĩ phải công nhận người Việt Nam mình ý thức học luật giao thông thật tuyệt vời, mặt mũi người nào cũng rất căng thẳng như kiểu sợ trượt đến nơi. Đến 6h30' thì ổn định xong chỗ ngồi và thầy giáo bắt đầu lên tiếng. Câu đầu tiên thầy trấn an mọi người bằng cách nói rằng trên đời này không có kiểu thi nào bằng thi giao thông...(hơ hơ.. nếu dễ như vậy thì sao lại bắt bọn em đóng 220K để ngồi ở đây? ). Sau đó thầy hỏi luôn :" bây giờ chúng ta muốn học theo cách nào? cách 1 : học để đỗ nhiều và không biết gì. cách 2 : học để biết nhiều nhưng tỷ lệ đỗ thấp hơn". Tất nhiên mọi người chọn cách 1 ( con bé lại nghĩ : thế này thì cái bằng xe máy cũng chỉ là một tờ giấy vứt đi). Vậy là thầy bắt đầu dạy cách trả lời 15 câu hỏi thi theo kiểu thủ thuật thậm chí cả mỹ nhân kế (he he). Vậy là 2 buổi đi học luật của em chỉ nhận biết được thêm vài cái biển báo, còn lại em thuộc lòng tất cả những tiểu tiết, thủ thuật để làm bài thi. Vậy đấy, chúng em đã học luật giao thông như thế các bác ạ.

Hôm nay em đi trên đường, co 1 tai nạn 2 xe máy đâm vào nhau, người đi sai có đủ giấy tờ, còn người bị hại thì không có bằng lái xe, chú áo vàng nhận 100K của tên kia, còn bác không có bằng lái xe thì chắc bị giữ xe rồi.. thế này thì kiểu gì cái bằng vẫn rất cần các bác nhỉ.

Quá hay ... bác mở mang cho bọn em thêm nhiều điều quá .. em nghĩ bác nên gửi bài này cho báo LAO ĐỘNG đảm bảo hôm sau lên báo luôn, nhuận bút thì .. ốc Hàng Lược cái nhể ... ;)
Thứ 7 này bác mới thi thật phải ko? Chúc bác ko uổng phí 220K nhé :D

Hôm em đi thi bằng xe máy cũng vậy, có một bà tông đổ cả bàn giám khảo lúc thi vòng số 8. Vẫn OK, qua luôn. Sao thế nhỉ? Nói thế thôi chứ thi cử như thế là đúng rồi. Chứ thi khó như thi Đại học xem, em nghĩ tình hình còn tồi tệ hơn, làm sao phổ cập bằng lái được?

Thi khó như thi Đại học thì chợ Trời nó đóng cửa mất. Thế thì lấy đâu ra nơi tiêu thụ con Viva của bác Hưng lấy tiền cho bác Hà bá thi lấy bằng cơ chứ:D

vâng bác ạ, 7h sáng thứ 7 này em phải thi rồi, chẳng biết các bác ý làm gì mà thi sớm thế cơ chứ, hic hic , thôi cầu chúa cho em sớm được cái bằng xe máy cho đú với đời các bác ạ... chứ em nói thực thi cử kiểu này thì tai nạn giao thông vẫn tăng theo cấp số cộng thôi các bác nhỉ.

cái hồi em thi bằng lái xe cũng thế bác ạ, em loang quạng thế nào mà tông đổ cả hàng rào chắn cạnh vong số 8 cách xa 3m, thế mà vẫn đỗ loại giỏi bác ạ. Em thấy bác Hà cứ căng thẳng thế mà tội, hehe,

Chúng mày chửi cái gì? Nếu không như thế thì làm sao mà chúng mày có bằng được, ngu ạ. Chúng mày qua hết cả rồi, bây giờ tinh tướng à? RẶt một lũ ngu xuẩn. Thôi, bàn vào vấn đề chính đê, thứ 6 này thế nào???

MK phải trả lời bao nhiêu lần mới hết câu hỏi ngu của thằng HƯng thế.

6H TỐI THỨ 6 NHÀ ÁNH TÔM NÕN, NHỚ CHƯA!!!!!!!!!!!!!!!!!

khổ thân bác Lâm, gào to đến khản cả giọng mà cái anh Cu Hưng vẫn cứ ớ ra mới chết chứ :drummer:

Chỉnh sửa lần cuối:
Thì đấy, thấy chưa, hôm ông đến nhà con Ánh Tôm Nõn thì chúng mày lại ngồi ở dưới nhà, làm ông phải ngồi tiếp chuyện với ông bà bô con Ánh đấy, thấy chưa???

bọn em thấy rồi đấy ạ, may mà làm sao bác Hưng lại tỉnh mộng sớm mò xuống nhà chứ không thì em chả biết bố mẹ Ánh có kịp bắt bác Hưng cứoi bác Ánh không.

À thế hỏi thăm tình hình thi cử bằng lái xe của hoa khôi Hà đến đâu rồi? Nhắc nhở các bác lai sắp đến T6 rồi nhé hehe!!!

Chắc là đâm chết giám khảo, bị bắt đi tù rục xương rồi, thảo nào tao thấy mắt con Hà hôm thứ 6 có sát khí, cứ tưởng là vì thanh niên Trung sàm sỡ với em Thư, em Ánh, hóa ra là điềm báo trước ông ạ.

Gửi thằng hèn tên Lâm: thế còn vụ 3 trong 1 (Lý-Hải-Anchor) thì thế nào?? Chịu thua rồi à?? Hẹn ngày đê, thứ 6 nào tao cũng rỗi.

bố sư khỉ thằng cậu Hưng nhá, dám trù ẻo thế hả.. hic hic, mà em trượt vỏ chuối rồi các bác ạ, mấy thằng giám khảo nó chê em trẻ quá chưa đủ kinh nghiệm... chậc. :rolleyes:

Trẻ cái cục "NPK Lâm Thao", mấy ông giám khảo chỗ mày thi chắc điên quá.
Ơ mà ... hơ hơ hơ ... Em nghĩ ra tên mới cho anh Lâm rồi, hay quá nhể. Phải làm một đề tài mới được.

Em Hà sướng nhé, thế thì trượt 10 lần cũng được. Thi cử thế có chết ko? Dám khảo điên mà cùng được chấm thi à?
To Anh Hưng: việc gì nóng vội thế! T6 này tiệc chia tay đã, còn vụ song tấu tính sau! Hay chính là tối T7 (nếu anh đã ở xứ Thanh về)

vâng, nó điên thì nó mới chê em trẻ chứ, nhưng mà đúng, nó cứ chê thế thì 10 lần truợt em cũng cam lòng..:lol:

Chỉnh sửa lần cuối:
Thế là bác tự nguyện xin thi lại à .. heheh .. chậc .. vì mỗi cái sự trẻ mà ra nông nỗi thế hả bác :cool:

khổ bây giờ cứ ai khen hay chê em trẻ là bẩu em làm gì cũng được các bác ạ...hic hic, khốn nạn thế đấy..

ối giời, có gì đâu bác , bác cứ cưa sừng làm nghé cho em la ối đứa khen bác trẻ ngay ý mà.

Back
Bên trên