IB ( international baccalaureate ) in comparison with A-level

À mà thì DH đâu chỉ có mỗi Cal. Còn hình học 3D với sequence nữa mà.

AP Cal chắc chỉ không có 3D thôi, chứ sequence kiểu gì chả có

Thi ĐH phần 3D chỉ có lines, planes và spheres thôi :D Sequence thì cũng chả cần học lắm vì Cal 3 đâu có dùng :D Nếu học Cal 2 thì cần :D

Nhưng em học BC thì tức là tương ứng với Cal 3 ở college rồi. BC có polar, parametric, sequence...

^^ thế hóa ra BC là Cal 3 à :D em cứ tường AB là Cal 1, rồi BC là Cal 2 :p có biết gì đâu :D :p

em đang học parametric function. em tưởng cái này AB cũng có? vì bác thầy bác ý dạy vèo vèo, em mới đoán là cả lớp biết rồi, trừ mình ra thôi, vì cả lớp học AB rồi, mỗi mình skip :p

so ra mình với bọn cùng lớp BC mà đã học qua AB cũng chả kém hơn nhiều, nhưng cũng không giỏi hơn nổi trội như hồi năm ngoái :) học cùng toàn dân Á: HQ, TQ, Taiwan. mấy đứa cũng thông minh, chứ không ngu dốt như vài ba đứa Mỹ có vinh dự học Honors PreCal cùng mình năm ngoái :D bọn này cũng thông minh hơn mấy đứa AB năm nay (là lũ cùng lớp Honors PreCal năm ngoái). chuyện, cả trường có mỗi 7,8 học sinh BC, 3chục chú AB sao bằng được :D tinh túy cả đấy :> :))

Independent Study of Math năm nay cũng có một chú HQ. năm ngoái là năm đầu tiên trong dạo gần đây có học sinh học lên IndMath, là 1 em TQ. năm sau là 1 em VN nhá :D:p:"> không có Nga thì còn gì là truyền thống :">

buồn cười, hôm trước ông thầy bảo nêu FORMAL definition of limits, cả lũ tịt ngóm, cuối cùng bác ý tuôn ra một tràng, mà mình đã kết luận một câu: mày đang dạy Toán Việt Nam!!! :)) công nhận là bên này chả bao giờ chúng nó dạy mấy cái định lý, định nghĩa này kia một cách ... có căn bản cả, cứ thế là áp dụng mà nhớ. ông thầy bảo là trình độ BC chúng mày là phải biết những cái này, mình cười méo mặt, chẳng nhẽ lại bảo học sinh Việt Nam bọn tao từ đứa ngu nhất cũng học mấy cái kiểu này từ hồi cấp 2? :D

à mà cũng phải in addition hỏi nốt một câu là các anh học Toán 12 ở nhà sang đây so với dân BC học bên này thì thấy thế nào? cán cân chênh lệch trình độ nghiêng về bên nào ạ? :D để em còn biết mà đỡ tủi, không thì thua kém mọi người nhiều quá :p

Chỉnh sửa lần cuối:
@HN: Cal 3 trường ông khác à :-/ Cal 3 trường tôi học 3D thoai, còn Cal 2 học hết về Sequence
@Nga e: Trình độ thi ĐH VN sang bên này điểm Toán ko dưới 90 bao h :D Mấy chị bên này toàn thế, chị Lan toàn 98 99 :D

Ở trường tớ Cal 1 là differentiation, Cal 2 integral, Cal 3 là những thứ đã kể, Cal 4 mới là 3D :D

mẹ tao thi đại học toán 9.5 mà math exam gần đây nhất 78...*** nó chứ...
sai 1 câu tính lim..*** ngu vãi hàng..mất 10 điểm
4 bài còn lại mỗi bài bị trừ 3 điểm vì trình bày..bó tay hải phòng...bị trừ 6 điểm vì tính nguyên hàm xong kô +C,..*** nhục éo tả được

em chả biết diferentiation với cả integral gì, chỉ thấy đứa 3.8 Toán VN sang đây lại A+ Honors PreCal :)) và sau 1 năm thì lần đầu trong đời nếm trải một điểm 75 AP Cal BC đau đớn do không ... hiểu tiếng Anh thôi :(:((

anh Cộng lại còn bị trừ điểm trình bày :)) Wabash thú vị ghê ;;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Thế em Nga bây giờ vẫn đang học lim với ln log của BC à :)) mà chưa biết derivative

lim với ln log là của Honors PreCal, BC đang dạo qua một lượt thôi :p derivative --> nghe quen quen, nên chắc là có học đến rồi :)) mà là học từ năm ngoái cơ, vì năm nay sau 2 tuần kết luận là mới review lại kiến thức căn bản (bác ý bảo là của AB nhưng em thấy ở Hon PreC là học cả rồi). cái có-vẻ-mới duy nhất là Parametric, còn composite thì học sâu hơn năm ngoái thôi. lim học thêm cái "định nghĩa Việt Nam" :)))). với gì nữa thì cũng không chắc, vì mình cũng chẳng để ý lắm, đang mải để ý cái lũ ngồi dưới nó nói xấu gì mình bằng ... tiếng Hàn và tiếng Tàu :)) có mình trong lớp chắc chúng nó ghét lắm :p kệ! :D

Derivative là đạo hàm ý :D
@HN: Trường tôi ko có Cal 4 nên chắc Cal 2 phải học dồn
@+: Trường mày chấm cả trình bày nữa thì bó rồi :D Ông dạy Toán của tao chấm cũng nhân đạo :D

đạo hàm là cái gì :))

đến nhục :p học sinh AP Calculus BC mà chả biết cài gì với cái gì :"> lại toàn lên đây học lỏm các anh các chị :D

Sao khi học xong lim log em sẽ học đạo hàm :)) Mà Precal cũng học qua derivative á :-?

em cũng không rõ, em chỉ thấy cái từ đấy quen quen, nên cứ nhận vậy :))

Sang đến trang 2 toàn thấy chuyện học toán, ko biết IB đâu nữa:D
Lúc đầu cũng khoái học IB lắm, được học nhiều môn hơn, đỡ nhàm hơn, học có vẻ nặng hơn, sứong hơn, tính mình là cứ học nhẹ nhàng lại đâm ra lười hơn, mà lười hơn thì học càng nhẹ nhàng hơn... multiple effect. Chỉ tội trương này ko có IB, thôi chiến A level vậy, cố lên nào anh em:D

Back
Bên trên