hoi? moi nguoi` ti'

Đào Ngọc Dương
(Duongtn)

Chao` moi nguoi`, em la` Duong, o Thai Nguyen, nam nay hoc 11, muon tham khao? y' kien' cua moi nguoi chut. O? cho~ em, sach va` dia~ hoc tieng Phap it lam, moi nguoi biet co sach gi` hay, chi? bao? cho em voi. Sap toi ky thi chon hoc sinh gioi roi. SVP!:-/

theo kinh nghiệm bản thân thì ... cũng chẳng cần sách gì cao siêu em eh :( bài NP thì em cứ theo lớp luyện của trường ( hay thầy cô ) là đc. Từ vựng để đọc hiểu thì em cứ lấy bất kì quyển sách nào dành cho tầm từ 10 đến 15 tuổi, ngày học khoảng 20 từ đc thì tốt ( mất khoảng 1h )

rồi nghe thì em bật đài hay TV lên mà nghe, nếu ko có TV5 thì lên FM, tầm sóng bao nhiêu chị ko nhớ, nhưng nó có cái đài RFI - radio internationale ... mà nghe, bắt đầu lúc 11h đêm, kết thúc 12h đêm ;;) h đấy quá tiện vừa leo lên gig vừa nghe đài, chán thì ngủ luôn ;;) đừng nghe mấy cái bản tin tiếng Pháp ở thời sự em ah :(

đấy là cách học của chị khi lần đầu tiên đi thi học sinh giỏi :D chị chỉ đủ kiên nhẫn học trong có 1 tháng thôi :"> ( thi xong chị thôi luôn :D ) nhưng trong 1 tháng vào đầu đc 600 từ mới, ko tệ chút nào :)) và hơn nữa cái nghe đài ý, đối với chị cảm thấy nó hiệu quả đặc biệt. Trc khi làm thế chị luôn chỉ đc 50% số điểm của bài nghe thôi, còn sau 1 tháng, chị chỉ còn mất có từ 0.25 cho đến 0.5 điểm bài nghe thôi :D Tất nhiên là sau đấy chị ko học nữa thì dần dần về sau trình độ mọi thứ về từ vựng nghe hiểu đều kém đi :D nhưng vẫn ko bao h bị mức max là 50% số điểm nữa :D

Back
Bên trên