Hoi? Chut ve^` du hoc. Uc'

Đặng Thế Chính
(mubac171)

Em đang học năm thứ 2 ngoại thương. Em có dự định sang học Úc vào năm nay. Em thi IELTS rui`. Em dc 6.0, cac điểm đều là 6.0 có reading thì 5.0. Điểm đại học năm I của em khoảng 6,8. Em nộp hồ sơ 3 trường là : Monash, Queensland, Griffith. Em có cô chú ở Brisbane gần Queen và Griff. Theo tài em tham khảo qua thì Monash, QUeen thì danh tiếng hơn nhưng đắt hơn. Monash thì em ko thể ở cùng cô, còn Griffth, và Queensland thì gần. Griffth gần hơn 1 chút. Em đang phân vân ko biết nên đi trường nào? vì muốn đi Monash, QUeensland vì nó danh tiếng hơn, nhưng Griffth thì rẻ hơn mà lại tiện hơn Monash. Nhưng em ko chắc là Monash và Queen dạy hay hơn nhiều ko? vì chị tư vấn bảo là học Business Management thì nói chung ko khác nhiều lắm. Griffith học cũng dc, còn thực ra Monash mạnh nhất là về Banking &Finance, còn Queensland mạnh nhất về Agriculture. Anh(chi.) học bên đấy rùi có thể nói cho em biết 1 chút dc ko, vì nhiều cái có lẽ học rùi mới biết. Hoặc A(chi) có thể giới thiệu và cho em nick ai đó đang học các trường đó dc ko? em muốn tham khảo thêm.Và A(chi) thấy em có thể kiếm học bổng j trang trải bớt chi phí ko?. THanks nhiều nha. Giúp em nha em sắp phải chọn rùi! Thanks Nick chat cua? Em : friends_17c.

Chào em,

Anh nhận được private message của em nhưng có vẻ như nội dung không khác mấy với bài post này nên anh trả lời luôn ở đây cho tiện nhé.

Thực chất thì tên tuổi của trường đại học cũng quan trọng lắm em ạ. Chất lượng giảng dạy cũng như cách thức giảng dạy của những trường có tên tuổi thường sẽ tốt hơn các trường khác. Không có lý do gì mà họ lại phân rank các trường đại học trong khi không có sự khác biệt. Khi em cầm bằng đại học đi xin việc thì bằng đại học của trường có danh tiếng luôn luôn có nhiều credit hơn. Monash và Queensland là 2 trong số 8 trường đại học có tiếng nhất nước Úc. Nếu em muốn ở gần cô chú em thì em có thể chọn Queensland. Anh không chắc chắn lắm trường nào dạy Business Management hay hơn đâu. Dưới đây là forum của hội học sinh sinh viên Việt Nam ở Melbourne, em có thể vào tham khảo thêm, có khi lại có người giúp được em:

http://www.hoissinhvien.net/forum

Theo kinh nghiệm của anh thì phần nhiều du học sinh mới sang thì ở với người thân (nếu có) rồi một thời gian sau đều chuyển ra để phát triển lối sống tự lập cao. Thế nên em cứ tìm hiểu và suy nghĩ kỹ rồi hãy chọn trường.

Điểm IELTS của em có 1 môn 5.0 nên anh nghĩ em sang đây sẽ phải học tiếng Anh thêm 1.5 - 2 tháng. Thường thế thì sẽ tốt hơn, vì anh thấy học ở nhà nhiều cũng không bằng học ở môi trường tiếng Anh đâu. Như thế sẽ giúp em chuẩn bị tốt hơn khi vào đại học. Việc kiếm học bổng ở bên này cũng không mấy dễ dàng. Nếu em kiếm được học bổng từ ở nhà là tốt nhất.

Hy vọng là giúp được em ít nhiều. Nếu còn thắc mắc gì thì em cứ post lên đây. Anh sẽ cố gắng giải đáp trong khả năng có thể.

Thông cảm vì bây giờ mới trả lời em được. Anh rất ít lên trang web của AMS. Chúc em may mắn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên