Hỏi về PIN và FAFSA

Đặng Việt Dũng
(bravesp)

Khi muốn apply vào học bổng các trường ỏ Mĩ bằng Internet, ngoài những thứ cần thiết, người ta còn hỏi về Pin của bạn và bạn đã gia nhập Fafsa chưa, mọi ngưòi ai biết về cái này giải thích cho mình với.

Ko cân FAFSA đâu em ạ, cái đấy là cho US Citizen hoặc permanent resident ( green card holder). Mình chỉ cần 2 cái là Foreign Student Fin Aid Application và Certification of Finances la ok

Thê anh Hưng đi là do có scholarship hay là tự túc?
Thủ tục làm apply thế nào, anh nói cho em biết với?

Anh cũng chỉ đang là exchange student thôi, đang lo apply đây. Có lẽ là chị Diệu Linh biết nhiều hơn, anh cũng hay hỏi ý kiến chị ấy.

Về fin aid em nên cẩn thận tìm hiểu kĩ, FAFSA là chỉ dành cho US citizen thôi.

Anh Hung oi, em cung dang la exchange student, muon hoc computer science thi nen vao truong nao ha anh? Ngoai ra, em cung prefer may truong state-supported hon, ma may truong nay it khi co aid qua. Anh co biet private scholarship nao cho hoc sinh vietnam nhu minh khong? Neu co thi diem SAT va toefl phai duoc khoang bao nhieu thi moi co co hoi? Cam on anh nhieu lam lam. Em tim mai ma chang thay cai nao ca.
Len fast web roi collegeboard roi du thu site linh tinh khac. met.

Hic, học state mà tìm được trường cho nhiều tiền hơi bị khó đấy em ạ, chỉ có săm soi vào private thui, nhất là liberal arts ấy. Đừng có phí thời gian vào cái FastWeb lam gì em ạ, toàn cho SV mĩ là chính thui. SAT 1300 thì em cứ nhắm top 100 liberal arts mà tìm, anh nghĩ fải đến 70% là cho fin aid đấy.

Good luck (hic, cho cả 2 ) :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Biet la vao private thi no cho tien, kho noi ba em cu khuyen la phai vao truong co tieng mot chut, ve sau xin viec moi de. Vao may private college ma khong co tieng tam gi thi bang khong... Ma may private noi tieng thi no lai require SATII, dau hang ca hai tay hai chan. Cha, dien ca dau. Thoi, tram su phai gui vao van may thoi.
A, anh thi SAT duoc bao nhieu? Chac la phan toan anh duoc 800 chu?

Em pha?i ho?i anh Hu*ng la` pha^`n verbal anh duoc 800 chu*' :D Pha^`n To'an thi` a(n thua gi`.:D
Thu*.c ra ca'c truong private co' khi no^?i tie^'ng hon state day em a. Chi. cung chang bie^'t duoc nhung neu SAT cua em duoc 1300 thi`lo gi` ko ti`m duoc truong to^'t. Ma` em pha?i nhanh nhanh le^n ne^'u ko cac truong to^'t no' he^'t deadline th`i tha`nh co^ng co^'c da^'y :).

Zời ạ em Dũng ơi, public Uni mà nổi tiếng thì cũng chỉ có UCLA, Uni of Austin Texas...còn lại Havard, Princeton các thứ cũng là trường tư đấy chứ. Ở bên này khác ở VN, ở VN dân lập thì là kém, nhưng ở đây người ta bỏ tiền ra thì phải nhận được better education chứ. Apply nhanh lên không hết hạn bây giờ.

xoi oi, may truong Harvard thi no het han tu lau roi, ma may truong day de ma apply thi phai viet 5-6 essays dai ngan du kieu, dau co phai muon apply la apply cai xong ngay dau, huhuhu...

Cach day khoang 1 thang em moi nhan ra la cac truong noi tieng co deadline end trong vong 15 ngay toi, thoi thi cuong cuong len bao ba me gui bankstatements and stuff ma roi co kip dau, chi kip gui may truong publik co dline jan 15 thoi. Bay zở thỉ hết han roi con dau hic hic hic may truong brown roi amherst roi yale... deadlines cua no toan 12/30 roi 1/1.

Hon nua, de ma xin duoc hoc bong o may cai truong tu ma noi tieng thi 1300 cung khong du de xin tien hoc duoc. (tuition cua no toan 20-24000, hoc bong chac la few thousands, an cam). Em thi duoc 1360 combined, cung tu hao lam, nhung ma nghi lai thi cha an thua vao dau, thay may dua trong lop AP Calculus bon no cu duoc 1500 nhu bỡn y, lam sao ma canh tranh duoc chu. hic hic hic.....
Bay gio con ban thi midterm. Chi tai cai forum nay ma em mat bao nhieu thoi gian hoc rui! hum!

The may chi Linh roi chi Thao... thi co vao duoc truong noi tieng khong, lam on lam mối cho em di? Tieu nhan xin hau ta...

Em DŨng làm gì mà mê tín bọn public thế nhỉ, bọn đấy đâu có hậu đãi SV bằng private, mà private giàu hơn nên thuê được nhiều giáo sư giỏi hơn, public nếu không phải mấy trường lớn thì chán bỏ xừ, chỉ được mỗi cái đông, có khi nó còn toàn cho TA dạy ấy chứ.

Bây giờ là toàn gần hết hạn apply hết cả rồi, trường chị cũng hết hạn mất rồi :(, sao em không nhanh chân lên một tí cứ public với private. Muốn tìm trường vừa có tiếng vừa có học bổng thì vào top 50 liberal arts ấy, Hưng nó post rồi còn gì. Mấy trường top đầu thương là giàu nên cho tiền đấy, không thì gọi điện đến hỏi. Học Liberal arts sau này cũng nhiều cơ hội apply lên grad school. Nghe nói Trinity nhà anh Minh deadline tận tháng 2 thì phải, cua nốt trường ấy vậy em. Whitman cũng khoảng đấy ( ở bang nào quên mất rồi). G'luck nhé.

Học public vui hơn chứ. Thứ nhất là đông thì rất vui. Học ở mấy trường nhỏ nhỏ thằng nào cũng biết business của thằng nào khó chịu bỏ xừ. Ở đấy cũng có fraternity và sorority, tha hồ mà vui.
Thứ 2 là trường to thì có football và basketball mà xem, chứ ở mấy trường nhỏ nhỏ cheerleaders còn không có, bọn nó đánh cũng kém. Ví dụ vào Notre Dame hay Florida hay OU hoặc CU chẳng hạn tha hồ mà vui.
Thứ 3 là trường to thì lớp cũng to, không đi học cũng không sao, đã thế có bọn TA chấm bài tha hồ được điểm cao, bọn nó chỉ nhìn keyword mà chấm thôi mà.
Ở các trường lớn thì cũng hay ở off campus hơn -> vui hơn là ở trong campus.
Và cuối cùng, các trường lớn thường ở các college town rất vui - còn hơn mấy cái liberal arts trừ Macalester toàn ở chỗ đồng không mông quạnh còn heo hút hơn Móng Cái nhà mình.

Thi duoc 1360 ma` la.i de^? miss deadline the^' thi` la`m a(n gi`. Cha'n em qu'a. Chi. a^'y a`, die^?m thi` cha'n la('m, nhu*ng lie^.u co*m ga('p ma('m thui. A, the^' Midd cu?a ba.n Duc thi` ko pha?i liberal arts hay sao ma ke^u la` ca'c truong a^'y toa`n o*? "Mo'ng Ca'i". :D

Chính xác thế, tớ bảo là chỉ trừ Macalester thôi mà, à may ra thì còn Austin College nữa.

minh di hoc hay la di choi ma phai chon truong to lam thu giai tri?

Vấn đề là bạn Anh Dung sau này muốn làm việc ở đâu - ở Việt Nam hay ở Mỹ, hay ở nước khác. Nếu là ở ngoài Mỹ thì bạn khỏi (quá) lo về danh tiếng của trường; Nhung dám chắc ngay cả Amherst, Midd, Columbia, .. mọi người cũng chẳng biết đến. Khi tuyển người, người ta căn cứ vào nhiều yếu tố - tên undergraduate school chẳng mấy khi làm nên quyết định được.

Hình như thầy Mạnh học ở Chicago hay Columbia ra thì phải? :)

Columbia thì fải, bạn ạ. Nhưng mà hình như mấy cái này chẳng liên quan gì đến PIN + FAFSA cả ^_^

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên