Hỏi về du học Pháp

Ngô Thu Lý
(lyly)

Thành viên (sai email)
Em hiện đang học Báo chí ( Học viện Báo chí và tuyên truyền). Vì 1 lí do riêng mà em muốn sang Pháp học. Em ko biết ở Pháp đào tạo Báo chí thế nào? Làm thế nào em xin được học bổng và em sẽ phải chi trả bao nhiêu tiền cho 1 năm học với tiền ăn và ở? Em mong các anh chị đi trước tư vấn cho em vì em chưa biết gì hết cả.
Em nghe nói ở Pháp thì tháng 9 khai giảng đúng không ạ? Giờ em muốn được đi vào tháng 9 thì việc tất nhiên là phải đi học tiếng Pháp rồi. Nhưng chắc là không kịp đúng không?:((

Ngô Thu Lý đã viết:
Em hiện đang học Báo chí ( Học viện Báo chí và tuyên truyền). Vì 1 lí do riêng mà em muốn sang Pháp học. Em ko biết ở Pháp đào tạo Báo chí thế nào? Làm thế nào em xin được học bổng và em sẽ phải chi trả bao nhiêu tiền cho 1 năm học với tiền ăn và ở? Em mong các anh chị đi trước tư vấn cho em vì em chưa biết gì hết cả.
Em nghe nói ở Pháp thì tháng 9 khai giảng đúng không ạ? Giờ em muốn được đi vào tháng 9 thì việc tất nhiên là phải đi học tiếng Pháp rồi. Nhưng chắc là không kịp đúng không?:((

Khai zảng thì tùy vùng, tùy trường, đúng là thường thì vào tháng 9, nhưng cũng có trường khai zảng đầu tháng 10, hoặc muộn hơn.
Chi trả bao nhiêu tiền cho 1 năm học và ăn ở cũng là tùy người:D Thường zao động 300 đến 400 euros/ tháng:p
Kô có nhiều học bổng, nói chung cho tất cả các ngành. Nhất là lại là 1er cycle thì càng ít.
Kô hiểu là em đã biết tiếng pháp chưa, ở đại học em học tf hay ta ? Vì thế nào chả phải wa TCF...Học tiếng thì học càng sớm càng tốt nếu thực sự quyết tâm sang:)

Bây giờ em muốn đi vào tháng 9 thì ko kịp nữa rồi, vì em muốn sang học đại học luôn thì phải nộp hồ sơ trên Espace từ tháng 12 hay tháng 1, sau đó đến tháng 2 thì phải thi TCF-DAP; khi nào có kết quả TCF thì bọn nó sẽ gửi hồ sơ của em sang đây, các trường bên này xét hồ sơ của em, đến tháng 4 hoặc muộn nhất là tháng 5 em có kết quả là nó có nhận em hay ko. Em xin học năm 1 ngành báo chí thì TCF ít nhất phải trên 350, bài viết phải trên 10. Nếu em quyết tâm đi thì từ bây giờ đi học tiếng pháp, đợi đến kì thi tiếng năm sau thôi em ạ. Bon courage và bonne chance em, nếu em còn ý định đi pháp ;)

ở nhà học cho nhẹ nhàng xong lừa lừa lấy được anh chồng giầu thế có phải là hay ko em? sao lại cứ thích bon chen sang cái đất này nhở :))

Đùa chứ em Lý quyết tâm dứt áo ra đi thật đấy à :D ko hiểu theo tiếng gọi gì đây ;;) Thôi chịu khó chờ năm sau đi em, còn bây giờ may ra thì đăng ký IUT còn kịp, còn Licence thì chịu rồi em ạ :D Mà chả hiểu tiếng tăm thế nào? Có muốn đi thì tích cực học tiếng may ra sang năm mới thi nổi ý, ko đơn giản đâu em.

Ah mà các em cho anh hỏi cái ngành "Báo chí" tiếng Pháp nó là cái gì nhỉ???

Chà, em muốn sang tiếp tục học báo chí hả ? Ở Lille là lĩnh vực này giỏi nhất đấy , nhưng tất nhiên cũng phải kèm theo điểm thi TCF cao kinh dị rồi; Bây giờ em mới đi học tiếng Pháp ấy hả , thế thì năm sau đi cho chắc . Thời bọn chì đi , kiếm tra cũng ngặt nghèo hơn , toàn bọn đi học đại học trở lên , còn bọn xin đi học tiếng thì bị từ chối visa nhiều lắm ; Cụ thể hơn về hồ sơ thì tốt nhất em lên hỏi ông Hà Việt Anh trên Espace ấy

Em đang xin bố mẹ. Bố mẹ em cũng không muốn cho đi lắm nhưng em thì muốn dứa áo ra đi lắm rồi. Bố mẹ em sợ sang đó hư hỏng.Mà thú thật là bản thân em cũng chưa định hình hết những khó khăn đang chờ đợi mình nếu đi du học?

Khó khăn đến nỗi mà lời nói không diễn tả hết được.
Hư hỏng là một điều chắc chắn. Điều hư hỏng lớn nhất là mình hư hỏng mà không nghĩ là mình hư hỏng. Bởi vì quan niệm sống ở hai nơi khác nhau, đối với nơi này là bình thường nhưng đối với nơi khác lại là hư hỏng.

Mà em thấy Sarkozy mới ra luật mới là sinh viên nước ngoài muốn có thẻ lưu trú ở Pháp thì bắt buộc phải thi một kì thi tiếng Pháp để lấy bằng!

Em học Pháp văn hệ 12 năm, may mắn là gia đình đều ủng hộ và có thể giúp đỡ việc du học ở Pháp. Song gần đây em nghe tin là Pháp đã rút bớt tài trợ cho ct Bilingue ở VN rồi (các bạn lớp em cũng đang hoang mang về vấn đề này), nên em có một số câu hỏi sau mong các anh, chị, thầy, cô vui lòng hướng dẫn:
_Em có phải thi Baccalauréat như các anh chị lớp trước không?
_Và bằng Bac đó có giá trị giúp em du học Pháp ngay sau khi tốt nghiệp THPT không hay còn cần bằng cấp, chứng chỉ nào khác nữa?
_Trong quá trình học THPT ở VN, các thành tích về Pháp văn trong nước như huy chương Olympic 30/4, hsg Thành phố, hsg ĐBSCL, hsg Quốc gia .v..v có được ưu tiên gì trong việc săn học bổng hay du học Pháp không?
_Xin cho biết một số trường ĐH ở Pháp có giảng dạy ngành khí tượng Météorologie.
Cảm ơn nhiều!

Xin chào,
Câu thứ nhất và câu thứ tư chắc phải để cho người trong cuộc gần nhất trả lời.

2 câu giữa thì thế này (mọi người xem nếu có thấy thiếu sót thì bổ sung, sửa chữa:p):
-Bằng BAC thì theo anh nhớ, em được miễn TCF khi làm thủ tục xin visa. Kô biết giờ có gì thay đổi về khoản đó kô. Sau đó kô có giá trị thực tế nào khác cho đến khi em sang đến Pháp. Nhưng theo kinh nghiệm của bản thân thì các hồ sơ xin đăng kí trường đại học của pháp của dân Bilingue (có Bac) thường khá dễ được chấp nhận.
-Các thành tích bên ngoài (HSG Quốc gia, Thành Phố, Olympic30/4...) là để "faire la différence" trong dossier d'inscription...Đặc biệt là khi em đăng kí vào những trường mà khả năng nhận hồ sơ của họ có tiếng là hạn chế.

_Em có phải thi Baccalauréat như các anh chị lớp trước không?
_Và bằng Bac đó có giá trị giúp em du học Pháp ngay sau khi tốt nghiệp THPT không hay còn cần bằng cấp, chứng chỉ nào khác nữa?
_Trong quá trình học THPT ở VN, các thành tích về Pháp văn trong nước như huy chương Olympic 30/4, hsg Thành phố, hsg ĐBSCL, hsg Quốc gia .v..v có được ưu tiên gì trong việc săn học bổng hay du học Pháp không?
_Xin cho biết một số trường ĐH ở Pháp có giảng dạy ngành khí tượng Météorologie.
Cảm ơn nhiều!

Xin chào,
Câu thứ nhất và câu thứ tư chắc phải để cho người trong cuộc gần nhất trả lời.

2 câu giữa thì thế này (mọi người xem nếu có thấy thiếu sót thì bổ sung, sửa chữa:p):
-Bằng BAC thì theo anh nhớ, em được miễn TCF khi làm thủ tục xin visa. Kô biết giờ có gì thay đổi về khoản đó kô. Sau đó kô có giá trị thực tế nào khác cho đến khi em sang đến Pháp. Nhưng theo kinh nghiệm của bản thân thì các hồ sơ xin đăng kí trường đại học của pháp của dân Bilingue (có Bac) thường khá dễ được chấp nhận.
-Các thành tích bên ngoài (HSG Quốc gia, Thành Phố, Olympic30/4...) là để "faire la différence" trong dossier d'inscription...Đặc biệt là khi em đăng kí vào những trường mà khả năng nhận hồ sơ của họ có tiếng là hạn chế.

bây h ko còn như thế đâu ạh.
bằng BAC bây h ko còn có giá trị như ngày xưa nữa rồi . phải thi TCF hoặc B2 thì mới được sang bên đấy .nếu ko có 2 cái đấy thì phải mất 1 năm học tiếng .

Đúng roài.
Hồi em đi, anh VA cũng đã nói cái mà các bạn bilingue thi không được chấp nhận là Bac français đâu ;)). Nó chỉ là certificat thôi.
Muốn Bac francais chỉ có ai học Yersin hoặc Colette trong miền nam thôi.

Mà học 2 năm mới dứt áo ra đi quả là fí. Thật sự. Chán mấy thì cũng chỉ còn 2 năm thôi mà ;)).
Tốt nhất là học cho xong rồi thi bourse học 2 năm ở trường Báo chí của Lille ý.
Sang đây cũng thuộc loại già rồi mới L1. Ngại phết.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hix! Sao kỳ vậy nhỉ, các bạn bilingue học, học nữa, (hộc máu) suốt 12 năm cũng phải thi như mọi người khác mới học vài năm PV =)) chúng sinh bình đẳng thật.
Thôi kệ, đành chấp nhận sự thật phũ phàng (giờ này chắc mấy bạn em cũng hỏi trên những 4rum khác và được trả lời như vậy) ai bảo lỡ thích học P cơ chứ.
Dù sao cũng cảm ơn các anh chị Hoanglantu86, Lê Bảo Ly, Zday nhiều ;)
Mà để tốt nghiệp THPT xong là làm thủ tục đi được thì cần thi TCF hoặc B2 từ bây giờ hả các anh chị? Vậy đi tìm thông tin nữa mới được! (nếu ai rảnh hướng dẫn thêm em thì thanks nhá :D )

Mấy anh chị ơi giúp em tí nữa với! Kỳ thi DELF/DALF vừa tổ chức vào tháng 5 năm 2007 ở SG vừa kết thúc rồi. Có fải mỗi năm chỉ tổ chức một lần ko? Vậy là em chỉ còn năm sau để thi ạ? Sao em search trên net hoài mà không thấy lịch thi cho 2008, hay là chưa có?
À mà em nghe nói loại DELF mới này (ờ miền Nam) chỉ diễn ra tại Tp.HCM thôi, và cũng phải đang ký thi trực tiếp trên đó chứ ko qua Internet được, chà, vậy là hơi khó rồi, vì em ở Cần Thơ

Chỉnh sửa lần cuối:
@Em Thanh: Em cứ bình tĩnh, đừng lo quá vội cho cái giá trị bằng BAC của bọn em, vì mỗi năm một thay đổi, như thi TN với thi ĐH ý, đợi đến cuối năm lớp 11 hẵng lo đến giá trị bằng BAC. Nhưng theo anh nghĩ, Bộ cũng sẽ không dốt đến mức để học sinh học 12 năm mà không có 1 lợi ích gì với cái bằng BAC đấy, trong khi thi BAC cũng chẳng phải dễ dàng gì:D

Mà anh đang tự hỏi em mới có lớp 10 mà sao đã có giải HSG Quốc gia thế??? Những thành tích của em chỉ có thể làm cho jury thấy an tâm về trình độ tiếng của em thôi:D

DELF thì anh không biết, nhưng TCF thì mỗi tháng 1 lần và có tổ chức thi ở Cần Thơ hay sao ý, không đến mức phải vào tận TPHCM thi đâu.

TCF chỉ có giá trị trong 2 năm nên anh nghĩ em nên đợi gần khi làm hồ sơ du học hẵng thi, vì đến lúc đấy trình độ tiếng của em sẽ cao hơn bây giờ, dễ được điểm cao hơn.

Mà ĐH Pháp chả có học bổng đâu em ạ, trừ cái học bổng Hóa Sinh của ASPF cho classe prépa thôi, em đợi đến lớp 12 sẽ có thông báo về học bổng đấy, hy vọng đến khi em lớp 12 thì nó vẫn còn duy trì học bổng:))

Mấy anh chị ơi giúp em tí nữa với! Kỳ thi DELF/DALF vừa tổ chức vào tháng 5 năm 2007 ở SG vừa kết thúc rồi. Có fải mỗi năm chỉ tổ chức một lần ko? Vậy là em chỉ còn năm sau để thi ạ? Sao em search trên net hoài mà không thấy lịch thi cho 2008, hay là chưa có?
À mà em nghe nói loại DELF mới này (ờ miền Nam) chỉ diễn ra tại Tp.HCM thôi, và cũng phải đang ký thi trực tiếp trên đó chứ ko qua Internet được, chà, vậy là hơi khó rồi, vì em ở Cần Thơ
ban ah, bạn không phải lo đâu. Vì DELF còn một kì thi tổ chức vào tháng 11 năm 2007. tớ chỉ biết có một kì thi ở HN thôi, còn các tỉnh khác thì tớ ko biết.Chắc là cũng tổ chức.Còn về viếc đăng kí thì cũng khó cho bạn. Bạn fải cố gắng thôi, Hoặc bạn lam wen với ai đó O HMC là được mà. Có cần thì để tớ giới thiệu cho :D

Non, non, mấy cái huy chương Olympic 30/4, hsg Thành phố, hsg ĐBSCL, hsg Quốc gia .v..v là em chỉ liệt kê để hỏi thôi, em đây mới lớp 10 rưỡi chỉ có 1 cái Olp chứ đào đâu ra Hsg Quốc gia :D (Oh mon rêve!)
Cảm ơn các anh các chị nhiều nhé!
Có điều lạ là sao em search hoài mà ko ra những lịch thi DELF/DALF sắp tới, ở HN có thì Tp.HCM cũng có chứ. Chắc phải tới Idecaf hỏi. Nhưng mà thủ tục đăng ký thi có rắc rối không vì người wen của em không hế biết tiếng Pháp?
Hìhì, nếu chị Trang có nhã ý giới thiệu thì em xin nghe. Dù không giúp được cũng có thêm bạn học Pv mới :D ai vậy chị?

Chỉnh sửa lần cuối:
em mới học có lớp 10 rưỡi mà tham vọng thế là tốt rùi. Cứ cố gắng lên, chắc là sẽ được, cũng dễ ấy mà ^^. Tiếng fáp có ít người học nên thi có vẻ dễ hơn các môn khác.
nick của chị là : hoahongnhung_1304 có jì liên lạc với chị nha. Rùi chị sẽ đưa cho nick của mấy đứa bạn chị.

Mấy a chị ơi,e dự định đi học cao học bên đó, chắc là PR, không biết là ngta xét đi cao học kiểu gì?và PR thì nên học trường nào? vùng nào? thanx^^

Mà em thấy Sarkozy mới ra luật mới là sinh viên nước ngoài muốn có thẻ lưu trú ở Pháp thì bắt buộc phải thi một kì thi tiếng Pháp để lấy bằng!

có phải chị này đang ở Paris ko ạ???
mà em muốn hỏi,muốn thi lấy học bổng của Pháp thì thi ở đâu,thế nào ạ,cái này em mù tịt,cả thi DELF thì đăng kí ở đâu ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên