Hỏi cách học và tài liệu Tiếng Anh của các tiền bối

• Bắt đầu Đức Anh
  • Ngày bắt đầu
Đ

(Đức Anh)

Guest
em đang học Toán 1 và đang cảm thấy rất chi là nản vì khả năng Tiếng Anh của mình. Việc học kém Tiếng Anh đã LIÊN TIẾP làm mất đi các cơ hội trước mắt em :( Vì vậy em mong các bạn và anh/chị có kinh nghiệm giúp em. Em hiện giờ đang chưa biết là mình sẽ học Tiếng Anh để thi IELTS, TOEFL hay Đại Học :| vì em cũng chưa có định hướng cụ thể là sẽ học Đại Học trong nước hay đi du học. Đơn giản em chỉ muốn mình có "cái nền" Tiếng Anh tốt để về sau khi nhắp được mục tiêu sẽ dễ dàng hơn cho việc học. Em kính mong mọi người sẽ cho em những lời khuyên về cách học và tài liệu, cũng như chỗ học Tiếng Anh tin cậy. Em xin cảm ơn! :)

2 em :D anh nghĩ rằng trước tiên em cần có 1 mục tiêu cụ thể cho bản thân mình rồi mới biết phải học tiếng anh như thế nào cho được :)
Em mới lớp 10 vì thế nếu hè này có học thì cũng chưa phải muộn. Em cần phải xác định xem : Em muốn đi du học hay em muốn thi đại học ở việt nam:

Cụ thể : em xem xem gia đình em điều kiện tài chính có khá giả không ? nếu như có thì rất tốt rồi, nếu như không, thì em xem xem bản thân mình học ở mức nào ? liệu đã đủ sức để cạnh tranh vs các bạn giỏi khác trong khối để kiếm được nhiều học bổng chưa ? ( anh đang nói ở đây là về academic thôi nhé, còn tiếng anh thì em hoàn toàn có thể học sau khi xác định rõ mục tiêu của mình )
- Nếu như em đi du học thì chỗ học tiếng Anh cho em có rất rất rất nhiều :D em có thể hỏi trực tiếp các bạn trong khối hoặc anh có thể kể 1 vài địa chỉ như Summit, Equest, blah blah.
- Nếu như em ở nhà học đại học thì em muốn dùng tiếng Anh vào việc gì ? Nếu như chỉ đơn thuần là sau này đọc hiểu được tiếng Anh, giao tiếp được qua lại bình thường và giữ được vốn tiếng Anh đó thì anh nghĩ là em có thể thuê 1 gia sư giỏi về để bù đắp lại kiến thức ngữ pháp tiếng Anh cho em ( theo như em nói thì tiếng Anh của em đang kém ). Anh nghĩ là nếu muốn ngữ pháp đủ dùng thì chắc cũng chỉ khoảng 3 tháng. Sau đó, nếu muốn duy trì vốn tiếng Anh, mà em ko đi du học tức là học trong môi trường Việt Nam, thì anh nghĩ học tiếng Anh trong trường đại học là ko thể đủ ( trừ khi nếu em học khoa tiếng Anh nhé ) . Em cần phải thường xuyên tự ép mình đọc các bài báo bằng tiếng Anh trên NYtimes chẳng hạn, xem phim nghe nhạc.... nói chung là phải tự tìm cách tiếp xúc với tiếng Anh liên tục thì mới có thể duy trì tiếng Anh được :)

Chúc em sớm định hướng được cho bản thân và xác định được mục tiêu của mình, thành công trong cuộc sống nhé ( hồi cuối năm lớp 10 thì anh cũng có mục tiêu rồi nhưng tiếng anh của anh cũng vẫn còn bập bõm lắm, vì thế em ko nên quá lo lắng đâu nhé )

Chúc em vui. nếu như anh có thể giúp gì được cho em thì em cứ PM cho anh nhé ^^

Vâng, em cảm ơn anh vì lời khuyên :) nhưng tình hình là em đang bị rối trong cái mớ tham vọng xem là sẽ đi du học hay thi đại học trong nước rồi du học sau hay là cày môn chuyên để thi Quốc Gia Toán @@ quả thực là rất khó đối với em :( bởi em thấy mỗi cái có 1 cái lợi riêng. hic xác định cho mình 1 mục tiêu rõ ràng và ko bao giờ lay chuyển là điều rấ rất quan trọng nhưng em vẫn chưa thể đưa ra quyết định dứt khoát => em cảm thấy mình đang lãng phí năm lớp 10 :(( chính vì thế nên em mới muốn vào diễn đàn mình để hỏi kinh nghiệm các qnh chị đi trước. Ko biết có ai từng gặp phải hoàn cảnh khó chịu như em ko nữa hic

ha ha :D trước đây anh cũng như em em ạ :D em đừng lo lắng quá ! thế nên bây giờ em phải tự hỏi bản thân mình :

Em có thật sự yêu thích môn toán không ? Khả năng của em thế nào ?
nếu là có thì em cứ học tập và ôn thi, cố gắng đi thi quốc gia thì tốt em ạ, lớp anh cũng có vài đứa thi quốc gia năm lớp 12 rồi đi du học muộn 1 năm cũng có sao đâu ? ( nhưng mà bù vào đó là bọn nó học tiếng anh tốt rồi nhé )
Em mà có giải quốc gia thì sau apply đại học càng có lợi em ạ
Nếu em ko thích toán lắm mà chỉ học hay đặt mục tiêu lấy giải, hoặc em tự thấy so với các bạn còn lại chưa bằng được thì ... em cứ thử học toán tiếp xem sao ? cố gắng kiếm lấy cái giải thành phố, song song với đó em cứ học tiếng Anh, địa chỉ học thì anh nói ở trên rồi đấy hoặc em tự hỏi các bạn trong khối vì đi học ở Ams thì ko thiếu thông tin học thêm đâu ^^

Em đừng sợ vì mục tiêu nó khó, cái đáng sợ là cái khi mình mung lung ko biết làm gì, không biết mục đích là gì e ạ ^^

Nhìn e anh lại muốn quay lại lớp 10 quá :)) nghĩ lại thì chính bản thân anh cũng đã bỏ lỡ nhiều điều :) mong em đừng như vậy ^^

----------

mà anh nghĩ là rất nhiều bạn cùng tuổi em và các anh chị đi trước đã từng trải qua cảm giác của e e ạ ^^

Back
Bên trên