Học tiếng pháp thì sau này làm gì?

Trần Thanh Loan
(hnamsloaken)

Đó là vấn đề vô cùng nan giải đối với dân Pháp.nếu đi du học thì đã đành .còn ở nhà thì làm gì đây?mà du học thì bây h chính phủ pháp cũng chỉ tài trợ cho dân Tự nhiên mà thui.còn dân xã hội thì...chẹp chẹp
hay vác cái bơm ra ngoài đường nhỉ? :lol: :cry: <==cười ra nước mắt!

Hơ không đi du học thì ở nhà thi DH như mọi người chứ sao! Thi DH Ngoại Ngữ, DH Sư phạm này nếu như ấy thi khối D. Mà ai bảo chính phủ Pháp chỉ tài trợ cho dân tự nhiên. Trời! Muốn có học bổng thì phải tự đi xin, đi tìm chứ cứ ngồi đợi báo chí, với trường mình quảng cáo thì lấy đâu ra! Năng động chút đi mọi người!

nếu nghĩ đơn giản thì đúng là như thế thật.học ngoại ngữ thì đương nhiên phần lớn vẫn chọn thi DH ngoại ngữ,DH sư phạm rồi.nhưng đầu ra của nó thì sao?ko hề khả quan.ngoại ngữ chỉ là 1 công cụ phục vụ cho việc giao tiếp trong 1 công việc nào đó chứ dựa vào nó để sống thì thật chưa đủ.dù biết thế nhưng phần lớn ko có khả năng theo 1 ngành TN=>thất nghiệp hoặc phải làm trái nghề

Hơ tớ thấy ấy càng nói càng thấy buồn cười! Thì từ trước đến giờ ngoại ngữ lúc nào chẳng là công cụ phục vụ cho việc làm. Ở DH Ngoại ngữ có khoa Quan Tri Kinh doanh mà. Thế hóa ra ấy định thi khối D hử? Còn chuyện đầu ra thì tớ nghĩ mọi người đã phải suy nghĩ trước khi vào lớp chuyên Pháp rồi chứ, nếu mà bây giờ mới tính đầu ra thì đúng là nan giải đây...

Tran Thanh Loan đã viết:
Đó là vấn đề vô cùng nan giải đối với dân Pháp.nếu đi du học thì đã đành .còn ở nhà thì làm gì đây?mà du học thì bây h chính phủ pháp cũng chỉ tài trợ cho dân Tự nhiên mà thui.còn dân xã hội thì...chẹp chẹp

Vác bơm sang Pháp cũng là một ý kiến hay đấy chứ? Lại được sử dụng tiếng Pháp luôn!!!

Re: Re: Học tiếng pháp thì sau này làm gì?

Vác bơm sang Pháp cũng là một ý kiến hay đấy chứ? Lại được sử dụng tiếng Pháp luôn!!! [/quote]
ui,anh đừng có xui dại em.sang pháp thì fai wa 2 con đường:
1:đi máy bay đàng hoàng.híc,cái bơm 30N+500$ tiền vé máy bay chẳng bõ.đấy là chưa kể sang đấy bơm lốp xe ôt thì hộc hơi.híc
2:đi lậu.ặc,chẳng may bị tóm được thì...chẹp chẹp.
A` P:
Còn chuyện đầu ra thì tớ nghĩ mọi người đã phải suy nghĩ trước khi vào lớp chuyên Pháp rồi chứ, nếu mà bây giờ mới tính đầu ra thì đúng là nan giải đây...
98% dân pháp khi thi vào ko hề nghĩ tới đầu ra mà chỉ vì tình cờ hoặc yêu thích cá nhân mà thui.vậy đó.

the ban Loan la tai sao lai vao lop chuyen Phap the? Ma moi nguoi oi, tui tuong la du hoc o Phap la de nhat so voi cac nuoc khac chu. Lay nhung nuoc ma khoi chuyen Anh co the di duoc chang han, rat kho co the kiem duoc mot hoc bong nao de di chu khi nguoi do rat la xuat sac. The chang ai trong so nay nghi den truong DH ngoai giao hoac quan he quoc te a? Nhung truong day cung co khoa tieng Phap thi phai.

Thế thì tốt quá còn gì, bạn Loan đã tính đầu ra trước khi vào lớp Pháp rồi thì còn lăn tăn gì mấy chuyện học xong làm gì!

uh Đúng là học tiếng Pháp thì chẳng biết thi trường nào cả.( đấy là nói đến trường hợp không được vác bơm sang Pháp ý):) như tớ đây này.thi Sư phạm thì ghét cay ghét đắng.Còn Ngoại thương thì cũng chẳng thích thú gì.Hic hic....quelqu'1 veut me donner des conseils???

Các bạn lớp F1 có vẻ nắm bắt thông tin kém nhanh nhạy nhỉ? Ngoại Thương năm nay bỏ khối D rồi nên có muốn thi cũng chẳng được .
Còn Học viện Quan hệ quốc tế mà! Vẫn còn nhiều sự lựa chọn lắm, :lol:

N.N.Phương đã viết:
Thế thì tốt quá còn gì, bạn Loan đã tính đầu ra trước khi vào lớp Pháp rồi thì còn lăn tăn gì mấy chuyện học xong làm gì!
ui,bà Phương ơi.đấy là tui copy lại câu cuả bà đấy chứ(lười wrote)chứ tui đã xác định xác điếc gì đâu.
mà ai bảo bà là NT bỏ khối D hả?D là khối chủ lực của NT mà bỏ thì còn nói chuyện làm gì nữa.
còn HVQHQT thì ai chẳng muốn vào nhưng khi ra mà ko có mối quan hệ thì cũng chẳng làm nên trò chống gì cả,lại ở nhà ăn bám bố mẹ thui.
(hoặc chuyển nghề).đau xót lém! :( :( :(

Tran Thanh Loan đã viết:
N.N.Phương đã viết:
ui,bà Phương ơi.đấy là tui copy lại câu cuả bà đấy chứ(lười wrote)chứ tui đã xác định xác điếc gì đâu.
mà ai bảo bà là NT bỏ khối D hả?D là khối chủ lực của NT mà bỏ thì còn nói chuyện làm gì nữa.
còn HVQHQT thì ai chẳng muốn vào nhưng khi ra mà ko có mối quan hệ thì cũng chẳng làm nên trò chống gì cả,lại ở nhà ăn bám bố mẹ thui.
(hoặc chuyển nghề).đau xót lém! :( :( :(

Theo thống kê của chính các thầy trong học viện (không biết độ tin cậy bao nhiêu) thì sinh viên của học viện đều tìm được việc làm (không sớm thì muộn). :rolleyes:

Trời ơi.Vậy là ngoại thương cũng bỏ luôn khối D à?hic hic.Mặc dù không hứng thú gì với ngoại thương nhưng mà dù sao tớ cũng tiếc lắm lắm.Dù sao thì cũng mất đi một sự lựa chọn cho mình mà. HVQHQT nghe thì hấp dẫn nhưng mà mọi người có vẻ không tin tưởng vào tương lai sau khi ra trg` lắm nên chẳng hiểu thế nào.Đúng là...Khà khà.Nói là nói thế thôi chứ tớ thấy trước mắt còn một loạt những kì thi khủng khiếp chẳng kém. :(

Ối mấy bà ơi, à quên ối bà Loan CM ơi! he he
Sao bà bi quan giống tui dzẩy. Tui đang lo đi bán rau đây, hay là sau này tui với bà đi bán chung? Ý kiến không tồi.
Ê này, HVQHQT tuyển vào có hai mươi mấy đến ba mươi là hết cỡ, các bà có chọi được không mà lạc quan thế? Tui rớt nước đầu. mà có đỗ thì học xong cũng vác bơm như mụ Loan thui, kiếm đâu ra việc? Học ngoại thương thì còn đi làm comp liên doanh được chứ học ngoại giao thì sau này làm giè? Mà yêu cầu ngoại hình đẹp....<== khoản này có đứa trôi sông wá. Hu hu...

hì hì,theo thông tin tui mới nhận được từ 1 thanh viên của trường NT là chưa hề có thông tin bỏ khối D .hehe,mọi người cứ yên tâm nha.hehe
Hồng ơi,chị em mình chưa chắc đã phải đi bán rau đâu.hehe

ai chị em với mụ hả? Láo toét nó vừa vừa thui...

Ơ đúng là thông tin kém nhanh nhậy còn gì! Các bà đi mua quyển tuyển sinh năm nay đi. Ngoại Thương bỏ khối D rồi, thế chẳng nhẽ mấy bà thi Tiếng Anh Thương Mại chắc (mỗi khoa này là có khối D ), hic hic thế là đi luôn khoa Kinh Tế đối Ngoại của mình,tiếc quá!!!!!!!!!!!!!!!
Bà Loan kêu hỏi 1 Sn trường NT ý hả? Tôi hỏi hiệu phó trường NT nè! hic Bạn Việt thấy thông tin ai đáng tin cậy hơn hử?

học tiếng pháp để làm gì há!
để"cô dưa mông tôi xoa"
hahahahahahahahhahahaha

Thế có ai năm nay đi du học ko nhỉ? Tớ thấy mọi người đăng kí đông phết mà chẳng biết có ai đi ko.

Tran Thanh Loan đã viết:

Ai bảo thế? ;) Chính phủ Pháp luôn tài trợ cho sinh viên học các trường ĐH công lập! Nếu bạn muốn học xã hội cũng có khá nhiều trường đấy chứ??? Chỉ trừ có ecole de commerce thì toàn trường privet nên phải trả tiền thôi... Nhưng mà đừng có mơ vào đấy, lý do không phải là tiền học đắt (khoảng 6000 euros/năm), mà lý do là concours vào đấy cực kỳ khó!

Back
Bên trên