Học tiếng Latin ở đâu nhỉ?

Hoàng Bảo Long
(P3Charmed)

Tự nhiên em nảy sinh ý định học tiếng Latin để về viết rock. Các anh chị có biết chỗ nào bán sách học tiếng Latin hay là dạy tiếng Latin không ạ?Em thấy cái ngôn ngữ này ở Việt Nam ít người học, nhưng mà nước ngoài,đa phần chúng nó học cái này.Mình muốn đú thử, ai biết, giúp em đú một phát. Cảm ơn!

Hình như tiếng Latin là kí tự cổ:)
Spanish và Italian là một dạng của Latin!

Latin nó sử dụng ký tự Latin. Sắp xếp kiểu như chú thì học tiếng Việt thay cho tiếng Latin cũng được vì tiếng Việt cũng sử dụng ký tự Latin. :)) Latin & Spanish khác nhau hoàn toàn.

Bác nói thế thì em chịu rồi!
Mà nước nào xài cái 'Latin' đó thế:D

Giờ thì chẳng còn nước nào dùng Latin cả, ngoại trừ Vatican.

Ui xời, nói nhiều với chú mất thời gian. Chú cứ việc đi mà học tiếng TBN hay Ý đi, rồi quay lại đây anh post vài câu Latin lên xem chú có hiểu cái gì ko thì biết.

Thanks mọi người, nếu là tiếng Ý thì để em học từ chị em. Em khoái học tiếng Latin vì nhiều bài hát bọn nó có phần viết bằng tiếng Latin cổ, nghe đếch hiểu, dịch nghĩa cũng đếch hiểu luôn :D

Đặng Trần Hiếu đã viết:
Ui xời, nói nhiều với chú mất thời gian. Chú cứ việc đi mà học tiếng TBN hay Ý đi, rồi quay lại đây anh post vài câu Latin lên xem chú có hiểu cái gì ko thì biết.
Uầy, bác này học tiếng Latin à? Thế cho em hỏi, Solvet Saeclum in Favilla nghĩa là gì?

Anh chẳng ngu gì học cái ngôn ngữ chết đó. Hồi trước học trung học nó có 1 môn optional thì anh chọn Latin bập bõm vài câu thôi. Cái câu của chú đại loại là thế giới biến mất gì gì đó.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hoan hô, thật là đỉnh cao, câu đó có nghĩa là "All the world turning to ashes". Ủa, thế hồi học trung học anh học trường nào vậy?

Thực ra người ta nghiên cứu rồi, tiếng latin thì đúng là khác với tất cả các tiếng khác hiện nay nhưng một người có biết một ngôn ngữ bắt nguồn từ tiếng latin thì khi nghe tiếng latin thuần sẽ vẫn hiểu người ta đang nói gì mặc dù khi được hỏi kỹ từng từ thì sẽ ko hiểu :|
Mà hình như tiếng Latin là quốc tế ngữ đc dùng trong mấy cái vụ họp hiếc gì đó bên Châu Âu cơ mà nhỉ? Đâu phải ko ai dùng đâu? +_+

Hihi, nghe các em nói vui quá.. :D
Chị học PT ở bên này, trường chị bắt HS học tiếng Latinh... 6 năm :D Sau 6 năm thì dịch nhanh lắm...
Nhưng 6 năm cũng đã trôi qua kể từ khi chị dịch sách Latin lần cuối, nên rơi vãi cũng nhiều lắm rồi. Bây giờ, còn nhớ được gì thì chị trả lời cái đó nhé ;)

Hình như tiếng Latin là kí tự cổ:)
Spanish và Italian là một dạng của Latin!
Hì, Tiếng Latin là 1 "tử ngữ", không ai sử dụng nữa. Tiếng Ý với TBN là những thứ tiếng có nguồn gốc là tiếng Latin. Nhưng trong các thứ tiếng có nguồn gốc từ tiếng Latin, tiếng... Romanian là giống tiếng Latin nhất (vì thế, nước Ru-ma-ni cũng có tên là "Romania"). Sau đó mới đến tiếng Ý. Còn về ngữ pháp thì tiếng Đức giống tiếng Latin nhất.

Giờ thì chẳng còn nước nào dùng Latin cả, ngoại trừ Vatican.
Ở Vatican, người ta vẫn sử dụng tiếng Ý em ạ. Chỉ có nhà thờ thì Kinh Thánh vẫn còn dùng nhiều tiếng Latin. Giáo Hoàng trong những ngày lễ trọng đại thì cũng dùng tiếng Latin, nhưng mà ngoài những Cha Cố trong nhà thờ ra, chả mấy ai hiểu cả.

Uầy, bác này học tiếng Latin à? Thế cho em hỏi, Solvet Saeclum in Favilla nghĩa là gì?
Còn em Long :D Tiếng Latin trong nhạc Rock thì đơn giản lắm, học chắc là nhanh thôi :p
Hồi chị học ở trường, bọn chị học phải mất 1 năm rưỡi mới nắm rõ ngữ pháp của tiếng Latin :D Và lúc đấy mới gọi là bắt đầu tự viết được 1 chút xíu (dịch thì vô tư).
Chị vd nhé:
1 động từ có thể chia ra làm 30 thì khác nhau, và cho mỗi ngôi lại chia 1 kiểu (nghĩa là 30x6 dạng cho 1 động từ duy nhất) :D
Tiếng Latin có 6 cách
Danh từ thì có 4 loại, tùy là nó là loại gì mà sẽ phải chia 6 cách kia theo kiểu gì.
Những động từ thì đi kèm với cách 2, 3 hoặc 6. Phải nhớ động từ đó đi kèm với cách nào để biết là nó thuộc về danh từ nào :p
(đấy là chưa kể tính từ :D )
v.v...

Mà tiếng Latin, mỗi từ trong mỗi tình huống lại có nghĩa rất khác nhau, nhiều khi phải đọc hiểu cả 1 đoạn văn thì mới suy ra được nghĩa đúng.
Để chị thử dịch cái câu trên kia của em nhé:
"Solvet Saeclum in Favilla!"
--> (Các người) Hãy biến thời gian (hoặc sự vĩnh cửu) thành tro tàn!

Tôn Hồng Đức đã viết:
Thực ra người ta nghiên cứu rồi, tiếng latin thì đúng là khác với tất cả các tiếng khác hiện nay nhưng một người có biết một ngôn ngữ bắt nguồn từ tiếng latin thì khi nghe tiếng latin thuần sẽ vẫn hiểu người ta đang nói gì mặc dù khi được hỏi kỹ từng từ thì sẽ ko hiểu
Ngược lại thì đúng hơn em ạ ;)
Nếu biết được tiếng Latin thì học những thứ tiếng khác bắt nguồn từ tiếng Latin dễ hơn. Nhưng không thể hiểu được đâu. 1 người nghiên cứu tiếng Latin, khi đọc tiếng Ý thì có thể hiểu đuwocj 60% số từ, còn hiểu nghĩa thì chắc cũng khoảng 70-80%.
Mà hình như tiếng Latin là quốc tế ngữ đc dùng trong mấy cái vụ họp hiếc gì đó bên Châu Âu cơ mà nhỉ? Đâu phải ko ai dùng đâu? +_+
Quốc tế ngữ là Esperanto, khác tiếng Latin hoàn toàn.
Còn bên Châu Âu khối EU nói riêng, khi họp hội nghị, họ được phép dùng 1 trong 20 thứ tiếng được coi là "tiếng phổ thông" ở EU :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên