Học từ mới tiếng Anh sao đây ?!

Chăm á, hihi, chăm thì cái gì cũng giỏi tất chứ đừng nói mỗi học từ vựng nhá. Người ta đã bảo là thành công là 1% thông minh + 99 % mồ hôi đó sao?

Học theo kiểu đó nhau cũng dc khối từ!
Cái hôm đi off ý, về ghi lại hơn hai trang toàn từ là từ! mÀ đấy là mình không nhớ hết!

tớ nghĩ là học từ kiểu trâu bò , tụng kinh chỉ có tác dụng quick-fix như band-aids và aspirins, không có tác dụng lâu dài. Nên ai mà sắp thi SAT thì mới phải viện đến nó, chứ nếu không vội vàng gì, vd thi năm sau chẳng hạn, tốt nhất là nên đọc truyện, đọc sách, vốn từ vào tự nhiên, không gượng ép mà mình lại còn học được cả cách dùng và sắc thái đặc trưng của từ nữa.

okay, em cũng nghĩ thế, chăm đọc sách, xem TV, nghe đài, công nhận là có cải thiện vốn từ lên nhiều.

mà bây h các trang web = TA trên mạng thì nhiều vô kể
em thấy đọc truyện cười = TA cũng hay vì nó có nhiều từ lóng, hay từ đồng âm # nghĩa chẵng hạn :D

Học từ mới??? Nghe - đọc - nhớ.
Nghe: Hồi chỗ đến cho mẹ gặp ông gì cao 1m90 hỏi "what's your name?" mà sao nói nhanh thế. May có anh con một bác tiếng tốt (IE 7.5 lận) dịch dùm. Mình ko và chưa bao giờ nghĩ là mình lại ko nghe được kêu đơn giản đó mặc dù ông kia chắc hẳn nói ko quá ko nghe vì ông ấy dạy tiếng anh du học cho mấy gã chỗ mẹ mình. Trời!! Nghĩa là người nước ngoài cũng vậy!
Đọc: Nhiều phiên âm mình thấy khó đọc quá, toàn phải hỏi mẹ mà một lần cả chục từ chả lẽ toàn đi hỏi??? Mà mình đọc người việt chắc nghe ra nhưng người nước ngoài sao ta???
Nhớ: Rút kinh nghiệm, mỗi ngày mình học chục từ thôi và nhớ lại trong giờ 5' hay lúc mấy tiết khối c (trước là đọc báo để tăng vốn xã hội he he). Mình thấy cũng khá hay vì khi vừa viết vừa đọc có gì khúc mắc có thể đem ra hỏi bạn bè hay thầy cô chứ ở nhà thì chịu đấy.
Tuy nhiên mình thấy mấy gã mình quen phần nhiều là đã đi du học hay ra nước ngoài hơn năm, hoặc là mẹ dạy tiếng anh (quá hay!!). Nhà mình lắm người biết ngoại ngữ và đi nước ngoài nhưng ai sang nước nói tiếng anh thì đang đi (hết gặp) còn đã đi hay sẽ đi thì ko đi nước nói tiếng anh (họ học tiếng nga hay pháp làm gì cơ chứ??).
Và cuối cùng, học các môn văn hóa ko giỏi nhưng tiếng anh tốt vẫn ko ai chê bạn cả. Chỗ mẹ mình là một khoa của đại học mở nên kiếm nhiều bác nhân tài hơi lười. Vậy mà chỉ cần đến phỏng vấn du học (con ông cháu cha tay trong tay ngoài mà!!!) một cái gật đã đi du học. Tiếc là mình ko quen họ sớm để mời họ vô đây. Mình quen mấy bác sv dạy tiếng anh (sv giỏi giữ lại trường) và một bác IE 7.5, các bác muốn làm quen ko??? Bao giờ mình đăng kí mấy nick cho họ vào 4rum hỏi kinh nghiệm vậy??

I'm not sure bout you guys but I find that learning new words through reading is the most efficient way..Juz read alot and your vocab will improve without you knowing yet..If you don't believe me, juz give it a try:)..You'll find out in a month or so..Of course you have to read alot though:)

hì , reading is my passion . Yes, to be honest , i find it the most effective way to absord the whole meaning of words , even weird words that i cant possibly get their meanings just from the dic :D . Especially reading classic novels or memoirs by famous figures like Hillary Clinton, Bill Gates... Moreover , i feel like i really fall for the content it self , even find myself get lost when reading thrilling , tempting novels , not just simply consider it a way to brush up on words . Its true , if you have been struggling with tons of new words and still unsatisfied , just give yourself a try :D believe me , youll like it :D

Btw anh Tùng ơi anh có nhớ em không , em là Phương cạnh nhà chị Ngoác đây nè . Hồi bé anh hay sang nhà em đánh bài , anh suốt ngày thua rồi lại bảo : "sợ qué gì " . Hì hì :D

Chỉnh sửa lần cuối:
hihi, anh kô nhớ:)..Dạo này già rồi nên đãng trí lắm..Em kể tiếp đi thì biết đâu anh nhớ ra đựơc:)..hehe

Ko biết các bạn học từ ra sao nhưng theo mình thì cứ đọc sách truyện bằng tiếng Anh sau đó có từ nào ko biết thì tra từ điển là dễ nhớ hơn cả :D

Mình thấy là nên đọc báo hơn là đọc tiểu thuyết. Với những người hay đọc báo TA thì sẽ thấy rất nhiều các từ trong SAT là hay dùng. Nhưng khi đọc báo thì nên đọc những tờ như the NY times, WSJ chứ đừng đọc tạp chí kiểu như people, the seventeen.
Mình ko biết thế nào chứ khi mình đọc tiểu thuyết thường hay bị cuốn vào nhịp độ của truyện, nên khi có từ mới toàn bỏ qua để khỏi bị mất mạch đọc. Nếu như học từ mới theo kiểu trâu bò rồi kết hợp với việc đọc thì tốt hơn (cái chính là có làm được cả 2 việc ko ấy chứ)

Em mới học SAT mà thầy em bảo là lúc đầu cứ làm các bài test đã, từ nào không biết thì tra sau đó lúc gần thi mới sờ đến cái word list. Em chả hiểu đúng không, thấy bọn nó toàn cắm đầu học từ trước :(

cái ý kiến ko nên đọc tiểu thuyết mà nên đọc báo cũng có lý.
Chị nghĩ đọc sách thì tốt để nâng cao voca với những ai học lâu một chút. Mới bắt đầu thì dạo này chị hay dùng index card để học từ vựng. Tụng kinh theo kiểu trâu bò này cũng vào đầu được mấy hôm để còn kịp làm bài kiểm tra. hic.. hôm nay đang ngồi học mấy món ăn mà đã nhầm loạn lên rồi :((

Back
Bên trên