Học Master of Information ở đâu là hợp lý?

Trịnh Minh Cường
(minhcuong)

Thành viên (sai email)
Chào các bác,

Tôi đang chuẩn bị kế hoạch apply đi học Master of Information hoặc cái gì đó sau đại học về chuyên ngành tin học tại Úc.

Quả thực bên đó nhiều trường đại học quá. Tôi chả biết chọn trường nào.
Tiêu chí của tôi là:
- Học phí thấp
- Thực hành nhiều hơn là kiểu học acadenmic. (tôi rất thích thực hành !!)
- Thời gian học đừng quá 2 năm
- Nếu trường đó tốt bụng hỗ trợ cho 1 ít học bổng thì càng quý

Bác nào có kinh nghiệm xin bày cho tôi với. Xin cảm ơn rất nhiều.

[email protected]

Thế ạ? em nghĩ bác đang tà lưa nhân dân sang AUS :)
hoc ve information (em không hiểu từ chuyên ngành này lắm, hình như là tin hoc?) nếu đúng thì India là hay nhất, vừa rẻ vừa tốt. Bạn em nó cũng sang đấy rồi, rất ổn.
đang làm Master thì đa phần vẫn học thiên về ly thuyết hơn và chưa thể đi làm đc, có cái master rồi chắc mới dám nghĩ đến chuyện đi làm cho cac cty ở foreign :)) hình như thế...

Trịnh Minh Cường đã viết:
Chào các bác,

Tôi đang chuẩn bị kế hoạch apply đi học Master of Information hoặc cái gì đó sau đại học về chuyên ngành tin học tại Úc.

Tiêu chí của tôi là:
- Học phí thấp

[email protected]

Trịnh Minh Cường đã viết:
Chào các bác,

Tiêu chí của tôi là:
- Học phí thấp

[email protected]

Em nghĩ bác nên apply đi châu Âu thì tốt hơn là đi Úc, một số nước như Thụy Điển còn được miễn học phí, đây là một ví dụ về học cao học MBA E-commerce

Bạn nào thích học MBA về thương mại điện tử để sau này đón đầu thời cơ ở Việt nam (hoặc về có job tốt hơn, hoặc về làm tư vấn - lĩnh vực này mới, nhiều người cần expertise của bạn đây!) thì có thể nôp đơn vào khóa Master in E-commerce của trường Lulea University of Technology, Sweden. Chất lượng tốt (tôi học qua rồi tôi biết!!!) Website yêu cầu các điều lkiện và thủ tục nộp đơn ở đây:
http://www.emba.ies.luth.se/

Ngoài ra, nếu kết quả học tập xuất sắc, bạn sẽ có khả năng được khoa cấp học bổng để làm tiếp Ph.D vì hàng năm khoa có ngân sách để nhận từ 1-4 sv Ph.D và đa số được chọn lựa từ những sv trong khóa Master mà tôi nói ở trên.

Deadline trong website cua trường nói là 1 tháng 2 nhưng mà các ba.n đừng lo, hồ sơ đến vào cuối tháng 3 cũng không sao đâu. Ngoài ra điểm Toefl hoặc IES nợ đến tháng 6 gửi cũng được (kinh nghiệm một số sv năm ngoái). Có cái gì cứ gửi trước, cái gì chưa có từ từ gửi sau, mọi việc rồi sẽ ổn!

Bạn nào cần hỏi thêm thì cứ viết nhé. Hỏi nhiều nhiều và làm nhiều lần!!! để cái chủ đề luôn nằm ra trang trước, để mà nhiều người biết nhé

Chúc may mắn

Salamanca (from ttvnol)

http://www.sweden.se/templates/SISFrontPage____4908.asp

Thụy điển cũng có cái hay, nhưng an và ở đắt đỏ, hơn nữa tiếng anh không thông dụng, chi sau đại học mới có = tiếng anh, chứ học đại học chỉ có tiếng bản xứ thôi
tuy nhiên không phải đóng học phí là một điều vui vẻ hết sức rồi, chả hiểu sao dân europien đóng rõ nhiểu mà asian thi rẻ rề :))

em vẫn chưa hiểu information la nganh khỉ gì, tên các ngành đặt khó hiểu thật, nói chung học kỹ thuật chán phèo, có khi phải chuyển sang kte mất :))

mà bác ơi, em thấy học nhiều làm qué gì, về lấy vợ đê :)
em máu khoản này nhất :))

ờ, chú Cường nói cũng phải, chẳng may mình lấy được ông bố vợ làm chức to một tí tầm thứ, bộ trưởng là quá ổn, chả cần phải đi học :))

Mà trong box này ít thấy các bác nói về chuyện apply đi học lên Mátxờtơ quá, có bác nào dự định đi học MBA không vậy?

ah ra thế, một chân lí mới, em thấy trường mình có mấy cô gái cũng nhà mặt phố, bố làm to đùng :))
kính bác 1 ly, đi truoc dẫn đường em với nhé :p

Bác chăn nhà nào có hai con gái, bác xơi cô chị để lại em chiến cô em, thế là đẹp nhất ạ, ở nhà lấy vợ sướng hơn, học hành làm quái gì bác!

ah MBA? o viêtnam học có lẽ cũng ổn rồi, quan trọng là cái bằng chứ kiến thức làm gì (đằng nào chẳng nhờ vợ, bác nhỉ) .... em định chuyển sang cái đó, có gì cần lưu ý bác cho em biết với nhé
mà em vẫn chưa hiểu information là cái khỉ gì? tác giả bài viết cho em link đến lịch học của khóa được ko? tiếng anh thật phiền ....

đang ngồi học hành tí, tranh thủ giải lao vào bi bô với chú Cường

anh quả thực đánh giá rất cao chú Cường đấy, suy tính rất logic hehe, chú cũng cố gắng chăn nhà nào có hai con gái, chú xơi cô em còn anh chiến cô chị - thế là rất đẹp ^^

Tuy nhiên phải tính đến khả năng không kiếm được chị em nào nhà giàu như thế (đấy là chưa nói đến chuyện mình bị gái nó lừa) thì ta đành phải tìm cách sống khác - đi du học củng là một cách để xây dựng tương lai :D Mà đi học thì nên tìm cách kiếm học bổng hay được hỗ trợ học phí gì đó, chứ bỏ tiền túi ra đi thì tốn kém quá, anh vừa thấy chú nào ở trong box này nói rằng đi học ở Anh cứ phải có 3 tỉ trong tài khoản mà hãi. Giá mà mình có 3 tỉ thì đếch cần đi học, ở nhà lấy vợ, mua cái xe oto, trích ra ít tiền lập 1 cty con con tự làm giám đốc, sáng dậy ký tên đóng dấu rồi đi uống cafe, chiều lại ký tên đóng dấu phát nữa rồi đi đánh billiards hay tennis, tối về nằm khểnh cho vợ đấm lưng hehe cuộc đời thật sung sướng.

Cái chuyện học MBA nó cũng không đơn giản, tùy theo trường mà điều kiện nhập học dễ hay khó. Một số trường chỉ cần toefl 550, chả cần năm kinh nghiệm, ko cần GMAT cũng có thể học MBA được rồi. Nhưng các trường được xếp hạng cao thì đòi hỏi hơi khoai tí

ví dụ trường Massachusetts Institute of Technology - MIT Sloan School of Management xếp hạng 16/100
Annual student intake: 408
Applicants:places: 8:1
Women students: 26%
Age range: 25-32
Average age: 28
Foreign students: 41%
Student origin: Africa/Middle East 1%; Americas 70%; Asia/Australasia 18%; Europe 11%
Application fees: US$210
Programme fees: US$37,050 per year
Programme dates: Jan start, 24 months
Admission requirements: First degree; 2 references; 5 essays; interview by invitation; laptop
Average GMAT score: 710

các trường kinh doanh hàng đầu của US đều đòi hỏi GMAT trên 700, một đống esay, và còn phải interview nữa

trường University of Birmingham - Business School của Anh xếp hạng thư 25
Annual student intake: 134
Applicants:places: 8:1
Women students: 43%
Age range: 26-38
Average age: 30
Foreign students: 97%
Student origin: Africa/Middle East 7%; Americas 5%; Asia/Australasia 66%; Europe 18%
Application fees: None
Programme fees: £12,500 (US$20,492) Fee for EU students; fee for non-EU students is £13,800
Accommodation costs: On Campus:£3,800 (US$6,230), Off Campus:£2,500 (US$4,098)
Application deadline: July 31st
Programme dates: Sep start, 12 months
Admission requirements: First degree; at least 5 years’ work experience; TOEFL 580 or IELTS 6.5 if first language not English; 2 references
Average GMAT score: n/a

trường Birmingham thì không đòi GMAT, nhưng mà cần phải có tối thiểu 5 năm kinh nghiệm làm việc :D

ESCP-EAP European School of Management của châu Âu

Annual student intake: 31
Applicants:places: 7:1
Women students: 32%
Age range: 25-35
Average age: 30
Foreign students: 90%
Student origin: Africa/Middle East 16%; Americas 29%; Asia/Australasia 10%; Europe 45%
Application fees: €120 (US$136)
Programme fees: €30,000 (US$34,091)
Accommodation costs: Off Campus:€8,500 (US$9,659)
Application deadline: October 11th
Programme dates: Jan start, 12 months
Admission requirements: Bachelor’s degree or equivalent; at least 3 years’ work experience; TOEFL if first language not English (minimum TOEFL 600 paper-based, 250 computerbased); 2 references; 5 essays; interview; laptop
Average GMAT score: 590

các trường ở châu Âu thường không đòi hỏi điểm GMAT cao như bọn Mỹ :D

Mà bây giờ các em nhà giàu ra nước ngoài học cả rồi, anh em đi học nhỡ kiếm được em nào hợp lý ở bên đấy thì sao :D chú Cường nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:
Ah ha, hay, cam ơn bác với các thông tin về MBA
bác nhiều kinh nghiệm nên kiếm học bổng chắc dễ ợt :) em thua rồi :)

nhưng nếu học ve kỹ thuật thì bác vào trường ngon (Ms trở lên), di thực tập nó cũng trả luong khá khá, con MBA thì về sau lai nhẹ nhàng hơn, em là em cứ tính liều cái khoản vợ giàu, he he, được làm vua, thua làm giặc bác ạ!

thôi, vài hôm nữa em có lẽ phải delete phần em bàn tán, không bọn bạn nó biết cái thú 'sở khanh' thì mang tiếng chết
em gửi lời chào trân trọng và cám ơn bác nhé, quả đất tròn xoe, gặp bác sau!

anh học Ngoại thương, nên chỉ tính đi học MBA thôi, không học Information hay kỹ thuật được, nếu chú Cường tính đi học MBA thì ngay từ bây giờ bắt đầu luyện toefl và GMAT đi. Vừa đi làm vừa học, khoảng 1 năm nữa đủ work experience mà tiếng Anh cũng ngon, lúc đấy tính chuyện xin học bổng đi du học là vừa khéo.

Mà cái GMAT nó khoai lắm đấy hehe, cho nên thời gian ôn luyện càng lâu càng tốt.

Hơ thế ạ? Bác không liều với em à? :( gái lừa mình làm gì mà bác sợ, chi mình tìm gái giàu thôi thôi bác ạ, thôi vậy, thế theo bác thì bác về VN rồi xin học bổng dễ hơn hay chiến luôn từ nơi bác đang ở ạ? HM ấy!

chiến luôn từ chỗ mình đang học tập và làm việc chắc tốt hơn, nhưng anh hiện đang ở Hà nội chứ không phải HM gì cả.
Mà nghe em Dương Thanh Giang nói là chú Cường học sắp xong master, chỉ còn tính chuyện lấy vợ nữa là xong à?

Ơ thế ra bác biết cái 'em Duong Thanh Giang' hien hiền xinh xinh mà cũng hơi tinh wái đấy á? bác cho em gửi lời hỏi han ân cần nhất tới Giang nhé, he he, em nhớ là lớp em đi chơi đâu mà không có Giang thi mất vui đến nửa... 8-|
ra thế, quả đất đúng là tròn xoe :-? bác đừng nòi với Giang về dự định của bác với em nhé kẻo em hết cơ hội 'làm ăn' với 'em bé' nhà Thanh Giang
hê hê, thế là em cũng bi bô buôn với bác hơn chục bài rồi, bác còn box nào hài hài một tí chỉ cho em với, VC cua hao này nhiều lũ trẻ miệng còn hôi sữa mà cứ thích ra ve ta đây 'KHỎE' đem toàn chuyện màn the ra bàn tán :-s :smoking: , Girl tiêu điểm thì closed nên cóc bi bô đc nữa... chán, giá có box nào hài hài chui vào đọc cho tăng tuổi thọ thì hay biêt mấy
bác chỉ em vơi nhé

xem ra bây giờ HAO cũng ko có chỗ nào hài hài, vui vẻ nữa rồi, hy vọng là sắp tới có. Chú ném cái YIM ra đây, có em nào hay anh giới thiệu cho

đây là tài liệu học tiếng Anh, GMAT, GRE ....

ttp://gmail.google.com

tài liệu toefl username: tltoefl password: tailieutoefl
tài liệu sat/act username: tlieusat password: tailieusat
tài liệu gmat: username: tlgmat password: tailieugmat
tài liệu gre: username: tlieugre password: tailieugre

Các bạn cần chi tiết cụ thể về du học Mỹ (rankings, hoc bong,v.v. ) email [email protected] (pwd: tailieuduhoc), các bạn có thể vào download và xem các thông tin ở đây.

Thêm TOEFL sw ở ript.edu

DeltaKey TOEFL CD #1: http://linh.ript.edu.vn/toefl/TOEFL...]http://linh.ript.edu.vn/toefl/toefl-prep.exe

Back
Bên trên