Học mà chơi, chơi mà học

Thái Hoàng Thủy
(Hoang Thuy)

Mình đã rất băn khoăn về cách học tiếng Anh cho hiệu quả. Mình đã từng là người học vẹt và ít khi dùng từ, câu để giao tiêp; ít khi luyện nghe, đọc. Nhưng từ khi bắt đầu biết đến internet mình đã tìm dc khá nhiều phương pháp hay cho việc vừa học vừa giải trí bằng Tiếng Anh:

1) Việc học tiếng Anh bằng sách vở là điều đương nhiên và bắt buộc phải nắm vững vì ta sẽ có kiến thức cơ bản nhất. Việc học từ vựng bằng giấy bút cũng giúp ta quen với chữ hơn.... Cái cách học bằng giấy bút thì mình ko bàn nữa vì rõ ràng rồi và mình cũng ko có ý kiến gì sáng tạo từ cái này

2) Mình thích nhảy, do đó mình hay lên các diễn đàn của dân nhảy để xem qua các trận đấu, các showcase. Sau đó mình cùng tham gia bình luận với họ trên mạng xã hội. Mình thích được nói chuyện với họ về mảng mình đam mê nên rất chịu khó viết và viết nhiều, tập viết hay. Mình add nick, face của họ để có thể nói chuyện với họ, biết thêm nhiều các dùng từ, cách dùng câu....

3)Mình cũng ham chơi game. Mình chơi fifa, chơi CF đều có hết. Và khi chơi mình hay đeo tai phone để nghe họ nói, bình luận bằng tiếng Anh. Rất thú vị các bạn à. Mình cũng đang mò lên các Game Du Học để tập luyện giao tiếp ở môi trường sống bên nước ngoài nếu sau này có du học. Các bạn có thể search Game du học hoặc vào đây: http://www.sansangduhoc.com/game-du-hoc-tim-truong-insearch.html để chơi game tìm trường. Trò này mới, cũng thú vị, mà lại có giải thưởng lớn nữa :still_dreaming:

4)Mình cũng hay nghe nhạc dance nước ngoài, ko rõ lời thì search lyric. Feel theo ca sĩ. Mình thích rap nên mình chọn rap để vừa nghe vừa học. Các bạn có thể chọn riêng cho mình 1 thể loại để mà nghe nhé

Bạn nào còn bí quyết gì thì chia sẽ nhé! Cảm ơn các bạn!

Chỉnh sửa lần cuối:
Các bạn còn kinh nghiệm gì hay thì cùng nhau chia sẽ nhé ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên