Học Guiter

Lê Hồng Thái
(harry potter)

Mọi người ở đây có ai từng học guitar thì cho mình hỏi là khi học guiter thì nên học nhạc cổ điển hay học đệm nhạc. Mình đag định đăng kí một khóa học guitar nhưng không biết học gì. Mọi người giúp nha, thank you so much.

Chỉnh sửa lần cuối:
guitar thì biết chứ guiter thì là lần đầu nghe thấy :)) :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Support Classic.

Tập cổ điển rồi chuyển qua đệm thì dễ chứ tập đệm chuyển qua cổ điển e hơi khó.

Với cả mục đích học của em là gì?

Nếu muốn tập đàn đi tán gái chơi thì học đệm cũng dc.
Còn quan niệm của anh thì guitar ko phải là thứ đồ chơi hỗ trợ cho vocal. Cho nên anh tập classic solo cho lành mạnh :D

úi, học guitar thì nên học đệm trước chứ. đệm đàn mới là cốt lõi mừ

học gutar thì học nhạc lý các loại trước đã =))
sau đó học cấu tạo, cách đánh đàn ( bấm phím, cách gẩy..) 8->
sau đó thì tùy >:D<

tập cổ điển đi cho biết cơ bản :D khi nào cổ điển vững tay rồi thì chuyển sang đệm :D sau đấy chuyển sang gì tiếp thì tùy :))

úi, học guitar thì nên học đệm trước chứ. đệm đàn mới là cốt lõi mừ

Đệm đàn không phải cốt lõi đâu em ạ.

Hơn nữa lúc ban đầu đệm đàn ko luyện tay nhiều đâu. Tay phải quạt chả. Tay trái thì cứ việc bấm theo các khung nhất định. Tập lâu thì cả 2 tay ngón không linh hoạt bằng tập Classic được

Học gì cũng cần có say mê mới học được bạn ạ. Bạn hãy đi mua một số đĩa nhạc guitar cổ điển vể nghe, nếu thấy ham thích thì nên mua một cây đàn khá tốt rồi tìm thầy học. Đàn classic guitar cho người mới bắt đầu nên chọn loại tương đối tốt (tầm 1, 2 triệu đồng) dây nylon để khỏi bỏ cuộc chỉ vì đàn cong vênh, đau tay, tiếng phô...

Nếu trong vòng 1 năm (mỗi tuần 1 buổi có thầy còn lại tự tập ở nhà) mà bạn không bỏ cuộc nghĩa là bạn có thể tự nói rằng bạn biết chơi guitar.

Sau 1 năm bạn có thể tự tập các tác phẩm cổ điển mình thích hoặc dùng guitar đệm hát thì cũng tự tập được, bạn cần mau đàn acoustic, học thêm về lý thuyết hòa âm, luyện tai nghe, luyện tiết tấu. Hiện nay công cụ hỗ trợ (CD, bản nhạc, phần mềm, multimedia) rất nhiều nên cũng không quá khó khi tự học.

Còn nếu thật sự thích guitar điện thì cũng sẽ thuận lợi hơn khi đã học qua guitar cổ điển. Tuy nhiên vẫn cần đi học vì kỹ thuật và yêu cầu tập luyện hai loại đàn khá nhiều điểm khác nhau. Nếu tham gia ban nhạc, tùy theo trình độ bạn có thể đảm nhiệm rhythm, solo hay bass.

Tóm lại, quan trọng nhất là kiên trì và nuôi dưỡng được niềm say mê chơi nhạc.

Chúc bạn thành công

học classic trước là chắc chắn rồi :D, đầu tiên phải vững nhạc lý căn bản, nhịp phách vv . Sau đó là tập các bản nhạc cơ bản, nếu khoái đệm hát thì sau đấy mới chuyển qua vì khi có cái nên căn bản classic thì em dễ tiến về sau hơn (đỡ hỏng tay).

Học guitar bao giờ cũng phải học classic trước, nhiều người acoustic trước vì họ tự học thôi anh ah :D. Tập classic khoảng 2 - 3 tháng rồi chuyển sang acoustic, anh sẽ thấy mình vững tay hơn rất nhiều. Em cũng recommend classic vì đấy mới là cốt lõi của guitar, học classic thì mới tiến sâu được. Chứ nếu bắt đầu mà đã tập đệm luôn thì sau một thời gian sẽ chẳng còn gì mà học nữa.

Tùy mục đích học. Bạn thích nhạc nhẹ hay cổ điển? Hay đơn thuần chỉ là thích guitar. Xác định được thì mọi việc dễ dàng thôi mà. Nếu bạn muốn học đệm hát + nhạc lý cơ bản + 1 chút rock(nếu thích) thì tôi có thể dạy được.

mọi người ơi e cũng thích guitar lắm nhưng chưa học hành gì hết. toàn down tab trên mạng về gp r đánh thôi. có ai biết chỗ bán fingerpick vs thumbpick k??? rẻ thôi ạ :-/ đánh bằng alaskapick thì đào đâu ra tiền mà mua nên ai biết có hàng nào bt thôi thì chỉ giùm :D

oánh bằng ngón đê :|

Mà anh Nam Khánh trên kia là Khánh_T mod aeguitar sao :))

quyết định đào mộ cái 2pic này =))
có anh chị nào bik chỗ học guitar k? e thik học đàn guitar lắm, e mua hồi năm ngoái, cũng đi học guitar 1 tháng ở trung tâm nhưng mà thấy phí tiền, mất thời gian chỗ ấy wa' :(

quyết định đào mộ cái 2pic này =))
có anh chị nào bik chỗ học guitar k? e thik học đàn guitar lắm, e mua hồi năm ngoái, cũng đi học guitar 1 tháng ở trung tâm nhưng mà thấy phí tiền, mất thời gian chỗ ấy wa' :(

Nhiều lắm em ạ, trên Bách Khoa, FTU, mấy trường ĐH lớn ... người ta đều mở lớp hết. Những chỗ đấy anh không biết giá cả là bao nhiêu :|

Giản dị thì em học các lớp của anh Phương Hà mở ( cứ google ra tên ), anh ý có khoảng tầm chục địa điểm :) có một chỗ ở trường mình cũ ( là Nguyễn Trãi bây giờ ấy :-w ). Tầm 5h chiều có người quản lý hay ngồi ở cổng thì ra mà hỏi, tiền học khoảng gần 1tr (3 tháng = 1 khoá) 8-> Sorry anh PR cho chỗ đấy vì ngày xưa anh từng học 1 năm rưỡi ở đấy. Hồi anh học thỉnh thoảng anh Hà mới qua giảng, còn ko toàn để bọn trợ giảng dạy thôi ( sorry gọi là "bọn" vì hội đấy toàn sinh viên năm 1,2 ít tuổi hơn mình đi làm thêm :D ). Anh nhớ là người ta dạy nhạc lý chỉ khoảng 1-2 buổi ( nếu hồi bé em học môn Âm Nhạc rồi thì chắc chả cần :)) ) Rồi sau đấy dạy vào bài luôn. Ban đầu toàn mấy bài kiểu Con kênh xanh xanh, Lên đàng, Happy Birthday...rồi đến các bài etude, rồi đến Romance, vân vân. Ở đây là phải học thành thạo cổ điển trc rồi mới dạy đến đệm hát ( hoặc chọn học cổ điển tiếp ). Các địa điểm khác thì ko rõ là thế nào, nhưng trong số trợ giảng thì mình thấy có 1 anh tên là Duy Anh dạy ở trường tiểu học Thăng Long là khủng nhất :guitar: Nhưng tốt nhất thì recommend em lên Cung Văn Hóa Hữu Nghị Việt Xô, trên đó anh Hà dạy đều đặn thì phải.

Còn thích hoành tráng chuyên sâu thì em sang chỗ Nhạc Viện ở bên Hào Nam <:p Hồi lớp 12 anh cũng lân la sang đó dò hỏi đc 1 bác tên là Dị ( cái tên nói lên tất cả :)) ). Bác này dân nghệ sỹ đích thực (nhìn ngoại hình là biết ), nghe đâu còn là thầy của anh Hà . Yêu cầu của bác ý là đàn trên 2tr trở lên thì mới cho vào lớp :| Còn giá cả thì hữu nghị thôi (50K/1 buổi cho sinh viên - ko biết từ hồi đấy đến h giá cả leo thang thì có tăng ko :-? ). Lần đầu đến gặp bác ý bị bác choảng cho ngay câu đấy >:p nghĩ đàn mình cùi dưới 1tr thì tủi thân quá ~o) bác ý còn chơi nguyên cho 1 bài ( ko nhớ là bài gì ). Nghe xong phê lòi luôn :) Từ đấy quyết định dấn thân vào "xâu - bịt" :)) Nhưng hình như hồi đấy vướng đi học ở trường nên thôi :|

Bên Nhạc Viện thì còn có bác Văn Vượng ( quá hot rồi). Nhưng anh chưa học bác ý bao h, chỉ một lần được nghe bác ý chơi thôi ( hồi đến đài truyền hình nghe 1 chương trình về bác ý ). Nói chung là "đỉnh của đỉnh" =)). Một chỗ nữa mấy thằng bạn anh hồi trc học là trên phố Nguyễn Hữu Huân, cái đấy thì chịu :|

Máu chiến nhất thì trên mạng ko thiếu, em down về tự học, tự ngâm cứu giống như các cụ đi bộ đội ngày xưa ( toàn bảo là ko có người dạy tự học lấy hết nhưng ko đc tin lắm :)) ). Chắc là mấy anh chị ở trên này cũng ko ít người tự học.

Nói chung là nghệ thuật mà em, đam mê thì cứ mạnh tay invest đàn vs sách vở học cho sướng, đừng ngại 0:). Kể đàn mà cùi tí thì đánh cũng ko sướng tay bằng đàn xịn nên cứ đầu tư đi. Mỗi ngày làm độ 45' - 1 tiếng dần dần rồi thích ngay ( xả stress hơn chơi game + lướt FB nhiều :)) ). Ko phải để thành nghệ sỹ đc nhưng cũng coi như là weapon để tán các chị em ( Sorry các chị/em ở trên này ;) ) Chân thành khuyên em nên học đến nơi đến chốn (học 1 chỗ thôi là ok rồi ( trừ trường hợp ko thể học đc hoặc chỗ đó quá lởm ( ở đây chỉ bọn lừa đảo :) )). Khuyên thế vì chính anh ngày xưa là 1 trường hợp ko học đến nơi đến chốn ( ngày xưa anh học guitar xong về nhà toàn nghịch piano của bà dì, thành thử cuối cùng cũng chỉ bập bõm mỗi thứ đc một tí :( ). Nói thế thôi chứ ko dám chém gió quá, trên này toàn tiền bối cả.
Chúc vui ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
ế, đúng r, e cũng học cái địa điểm chi nhánh của anh Hà đấy. ui xời ơi, toàn là mấy ông sv đi dạy, k thể nào mê đc :|. mấy ông ý dạy cứ nhơn nhơn. cuối cùng nhạc lý mấy ông ý k dạy kĩ, bây giờ nhìn bản nhạc em phải tự viết tên nốt rùi mới đánh được =.=". còn một số bài thì em cũng biết đánh như: a time for us, con kênh xanh xanh, ... :| nói chung là học cũng thấy tốn tiền lắm ak =.="
em cũng từng down mấy bản nhạc về gp r, nhưng sau đó toàn nhìn tab mà đánh :| giờ thành cái tật là ngại nhìn bản nhạc để đánh lắm ak :|
còn em nghe nói Cung Văn hóa hữu nghị thì có thầy Hà dạy, cơ mà thấy bảo toàn 100k/buổi, chát phết :|
thui thì chắc hum nào em ra mua quyền F.Caruli về học vậy, thấy mấy thằng bạn em bảo quyển đấy hay lắm :D
anw, thx anh Toàn đã giúp đỡ em ^^

Back
Bên trên