Học bổng ASSIST

chị Tiên bảo là học lung tung courses của cả 3 lớp... còn chính thống thì là 11th grader thôi :|
...
Bích ơi bố ấy đến thì gặp ông nào đấy hay là ai? :D

ah bố tớ đến gặp mấy chị nhân viên trẻ trẻ thì phải :-? ko có ông nào hết đâu :D

:| kéo lên nào kéo lên nào
------------
nhìn chung các em nào quyết tâm đi thi thì cũng đã hết tầm thường rồi =)) ko có lo gì cả, các em cứ tưởng tượng 500 ng` /năm ngta lấy 5 ng` =)) thì các em biết nó ko phải chỉ là đóng tiền :)

tiền các em phải đóng là tiền phí mà hs quốc tế PHẢI đóng , bất kì hs quốc tế nào đi học 1 năm đều phải đóng. chứ giả dụ chị bắt em đi ra Cà Mau tuyển chị mấy chân lau nhà, em đi máy bay, em ở kS, xong chị bảo em tự trả em có trả ko =)) nghe xôi thịt vậy :">

tiền máy bay từ VN - Boston, còn từ Boston đến trường em ở trong the States thì ko phải đóng. Còn lại là tiền tiêu vặt của em, và tiền bảo hiểm ~ 120$ theo chị nhớ.

cái lợi ở đây là, nếu em đi, thì sau khi em về em sẽ đc nằm trong pool của hs VN chứ ko phải trong pool của hs US, mà so vs hs Vn các em đi 1 năm rồi đã có experience, và em nào đi học thầy Nghiêm sẽ biết là Unis và colleges tìm kiếm hs dựa trên kĩ năng chứ ko phải chỉ kiến thức :| đi 1 năm các em đc aim cao hơn 1 chút vì có base :">

có thể các em nói là hs Giao lưu văn hóa chứ cái gì :">
:-j tất cả hs ASSIST đều rất là quen vs phrase này và cũng ko muốn giải thích nh` :))
điều khác nhau là nếu em ghi trong CV là exchange stu, các em sẽ vẫn = hs VN ở đây :| lại trong pool hs US vì là trường public, và ko đc cọ xát trc vì học ở private school nó vất ngang như sau này các em học =..= kiểu train u well
còn nếu em ghi là ASSIST scholar, thì CV của các em sẽ đẹp hơn nh` :) vì đây là chương trình rất có uy tín :|

nó gọi là non-profit org vì ko nhận tiền của ai :| tiền phí các em phải đóng là ở đâu em cũng phải đóng :| nếu em đi 1 năm. nó ko make money như kiểu invest cái này cái nọ rồi thu tiền :|

AEG ko phải là ASSIST mà là đại diện ASSIST và đại diện SSAT, họ ad về khóa học hay sách vì AEG là 1 enterprise :| cái này các em có thể trả lời có hoặc ko :| chứ ko thể bắt bẻ đc

còn các em take SSAT vì thi lần này ko chỉ thi cho ASSIST mà là còn có các trường đến nữa, mà nếu muốn các trường nhận và cho em học bổng cho 3 năm hoặc 7 năm thì em PHẢI có SSAT :D

có thể em ko take SSAT, em có thể hỏi Rich hoặc chị Thảo ở AEG, nhưng các em ko muốn lỡ cơ hội đc thử sức vs các Tenschool chứ ? :D

đấy là chị nói cho các em quyết tâm đi thi :D
còn em nào lựa chọn ở lại đến lớp 12 cũng ko sao cả :)) chị đằng nào cũng phải thế :-j ở đâu cũng vậy :-j

có câu hỏi các em cứ nói nhé
Dz. from Charleston. ASSIST 09. năm thứ 4 tại VN :))

em muốn hỏi là chả thấy chỗ tích bài hay đâu :">
....post này để góp phần kéo lên vậy :->

Chị ơi, học bổng 3 năm hay 7 năm thì bắt đầu từ năm nào?

Em chỉ thấy lạ là thi ASSIST mà chỉ có SLEP + 1 essay. Nghĩa là sẽ đấu nhau chủ yếu ở interview và essay:-?? Vì SLEP rất dễ + SSAT ko thi:-/

có ai viết xong essay ko? ^:)^ ^:)^
thi TOEFL còn được 30 mi, cái này cho mỗi 20 mi
mình viết thiếu 1 đoạn rồi:(:(:(

nhưng có limit words đâu mà lo thiếu hay ko =.= có bạn bảo chỉ viết 1 đoạn ngắn tủn thôi mà

hình như interview là cái quan trọng nhất vì năm ngoái loại ra rất nhiều từ đây :|

Thiếu là k xong chứ sao :)) mình còn thiếu đoạn 2 cả nguyên cái kết cả bài lảm nhảm như 1 con điên 8-}
Thi Toefl mà 20min còn dễ hơn, vì viết về bản thân khó bỏ xừ =.=

Mà sao Vet thi ở TH àh :-/

ờ thì...đại khái mình vẫn đủ 3 phần mở thân kết, nhưng mà viết như hâm ý, dở hơi lắm :(

uh tại thứ 7 thầy bảo ktra Hóa 1 tiết nên phải dịch ngày sang CN [trên thực tế thầy hóa vào lớp và "ơ hnay ktra ah? thầy quên mất rồi" [!?]

thế bọn ấy viết dài ko?... viết thành essay 4 đoạn đấy ah?
mà khi nào có kqua nhỉ :-?

đang lúc tớ bắt đấu có cảm hứng thì chị ý thu bài :))

tình hình thi SLEP nhìn chung chị thấy thế là tạm tạm rồi :D
cố gắng interview, vì interview rất quan trọng, còn em nào bảo chỉ có essay + SLEP thì..=))=))
đấy là tổng quan về các vòng thi ASSIST nhé :))
1. SLEP
đc SLEP khoảng 74+/77 :-? thì đc vào vòng 2
2. phỏng vấn
đc phỏng vấn thì vào vòng 3
3. SSAT ( để tích chance đc hb 3/7 năm, bắt đầu từ lớp 10 )- em ko thi SSAT thì em cũng ko đc thêm cơ hội đc hb 3/7 năm, mà nếu ko thi thì sang đây cũng PHẢI thi :D :)
4. interview bởi các trường như Taft, Berkshire, Loomis, và Mr. Stanley president của ASSIST
nếu đc thì em sẽ là ASSIST scholar hoặc 1 trường nào đấy trong 3 đại diẹn trường đến sẽ chọn em
xong nếu em đồng ý nhận hb ASSIST thì vào vòng 5
5. apply
em sẽ điền apply form, viết PS và gửi về ASSIST
6. đc nhận :) tức là đc ASSIST nhận =))
7. đc 1 trường nào đấy nhận, nếu em đc ASSIST nhận mà ko trường nào nhận em thì cũng chịu thôi =))

tổng cộng là như thế :D em nào thắc mắc ko ??
năm rồi HCMC có rất nh` bạn thi, chị nghe nói khi Rich đến trường nào í mà 400hs đi thi =))
ở HN cũng phải đến vài chục
ASSIST'09 là 6 đồng chí =))
và trong đợt thi này có 11-12 đồng chí đc ASSIST và các trường =..=

keep các chị updated nhé :x

----------

em muốn hỏi là chả thấy chỗ tích bài hay đâu :">
....post này để góp phần kéo lên vậy :->

=)) em này rất là có liên quan nhé :"> :">
tích hộ chị 1 bài đi ;;)

em có thấy chỗ tích bài hay đâu :-j

thế là kết quả đỗ assist có trước kết quả của 4 trường ạ :-/
mà khi nhận HB assist thì đã biết mình vào trường nào chưa? :D
hừm em định thi ssat tháng 11 cơ +_+ đợt assist này lại bảo thi tháng 10 =[

mà hình như slep là 67 chứ ạ? :|

à ừ chị cũng ko nhớ 77 hay 67 hay 76 :-<
đại loại là cứ cao là vào = =
chị nhận đc tin đc ASSIST vào tháng 11 :-? đc tin ASSIST nhận là tháng 1 hay 2 j` đấy, và nhận đc trường vào ngày bế giảng =))
bắt đầu thi ngày 30.10 em ạ =))

ko em ạ, kết quả ASSIST vs 4 trường là khác nhau :| và nhận đc trong cùng 1 ngày

tình hình thi SLEP nhìn chung chị thấy thế là tạm tạm rồi :D
cố gắng interview, vì interview rất quan trọng, còn em nào bảo chỉ có essay + SLEP thì..=))=))
đấy là tổng quan về các vòng thi ASSIST nhé :))
1. SLEP
đc SLEP khoảng 74+/77 :-? thì đc vào vòng 2
2. phỏng vấn
đc phỏng vấn thì vào vòng 3
3. SSAT ( để tích chance đc hb 3/7 năm, bắt đầu từ lớp 10 )- em ko thi SSAT thì em cũng ko đc thêm cơ hội đc hb 3/7 năm, mà nếu ko thi thì sang đây cũng PHẢI thi :D :)
4. interview bởi các trường như Taft, Berkshire, Loomis, và Mr. Stanley president của ASSIST
nếu đc thì em sẽ là ASSIST scholar hoặc 1 trường nào đấy trong 3 đại diẹn trường đến sẽ chọn em
xong nếu em đồng ý nhận hb ASSIST thì vào vòng 5
5. apply
em sẽ điền apply form, viết PS và gửi về ASSIST
6. đc nhận :) tức là đc ASSIST nhận =))
7. đc 1 trường nào đấy nhận, nếu em đc ASSIST nhận mà ko trường nào nhận em thì cũng chịu thôi =))

tổng cộng là như thế :D em nào thắc mắc ko ??
năm rồi HCMC có rất nh` bạn thi, chị nghe nói khi Rich đến trường nào í mà 400hs đi thi =))
ở HN cũng phải đến vài chục
ASSIST'09 là 6 đồng chí =))
và trong đợt thi này có 11-12 đồng chí đc ASSIST và các trường =..=

keep các chị updated nhé :x

----------

=)) em này rất là có liên quan nhé :"> :">
tích hộ chị 1 bài đi ;;)

Còn thể loại này sao:-ss:-ss
Đọc xong em mới thấy competitive:))
Thnx chị:D
Nhưng thấy việc học 1 năm rồi về Vn thi tốt nghiệp 6 môn thật là ngại:-s:(:)(( ( nói cứ như đã đc nhận:">)

đấy là trên lý thuyết là như thế =))
VN mình chưa có trường hợp bị thế thì phải em ạ :D nhưng mà cũng chuẩn bị tinh thần là như thế :|

có gì cứ hỏi nhé :X
thế chị mới bảo là có phải đóng tiền vậy đâu =..=

để chị gọi chị Hà lên xem là năm sau quay về cảm giác thế nào :-?

tức là theo chị Dziệp viết trên kia, thì hết bước 4 vẫn chưa chắc chắn mình có 40 000$ đi học ở bên đấy ạh?

thật khủng khiếp, bảo sao nó mới là học bổng danh giá:(:(:(:(
cứ giả sử đc interview, thì họ nói chung sẽ hỏi về cái j` hả chị~x( ~x(

Back
Bên trên